Kinh nghiệm lưu trữ sổ sách

• Thread starter Thamht
  • Ngày gửi
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các pác tiền bối trong nghề kế toán làm ơn chỉ giúp em cách lưu trữ sổ sách theo hình thức Nhật ký chung với ạ! Em mới làm nên chưa có kinh nghiệm mong các pác chỉ giáo!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các pậc tiền bối đâu cả rùi! Giúp em với chứ!

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Các pác tiền bối trong nghề kế toán làm ơn chỉ giúp em cách lưu trữ sổ sách theo hình thức Nhật ký chung với ạ! Em mới làm nên chưa có kinh nghiệm mong các pác chỉ giáo!

Thì cách sắp xếp lưu trữ lúc đi học cũng có học qua rùi mà nhỉ! Nếu làm bằng máy thì........bạn sắp xếp theo trình tự: nhật ký chung, nhật ký thu tiền, nhật ký chi tiền..........sổ quỹ, sổ cái (theo thứ tự tài khoản nhỏ tới lớn), bảng cân đối số phát sinh, sổ chi tiết (cũng theo thứ tự từ nhỏ cho tới lớn), sổ chi phí, bảng KQHĐ KD..... Đóng lại một tập (rất gọn)
Mình cũng chưa từng lưu trữ mấy cái này, chỉ nhớ sao thì nói vậy thôi chắc chắn ko khỏi sơ suất. Ai có biết hơn thì giúp với để mình học hỏi thêm. Thanks!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Thì cách sắp xếp lưu trữ lúc đi học cũng có học qua rùi mà nhỉ! Nếu làm bằng máy thì........bạn sắp xếp theo trình tự: nhật ký chung, nhật ký thu tiền, nhật ký chi tiền..........sổ quỹ, sổ cái (theo thứ tự tài khoản nhỏ tới lớn), bảng cân đối số phát sinh, sổ chi tiết (cũng theo thứ tự từ nhỏ cho tới lớn), sổ chi phí, bảng KQHĐ KD..... Đóng lại một tập (rất gọn)
Mình cũng chưa từng lưu trữ mấy cái này, chỉ nhớ sao thì nói vậy thôi chắc chắn ko khỏi sơ suất. Ai có biết hơn thì giúp với để mình học hỏi thêm. Thanks!
Mình cũng nhớ là lúc đi học có được học cái này. Nhưng mà thực tế không giống trong sách vở.
VD: Thanh toán phí công tác. Nghiệp vụ này liên quan tới TK 111, 141, 642. Vậy chứng từ lưu kiểu gì? Các giấy tờ liên quan thì có: Giấy đi đường, phiếu chi, phiếu thu (nếu hoàn ứng), hóa đơn (phòng nghỉ, vé xe...) Vậy chứng từ nào thì lưu với TK đó hay là kẹp tất vào 1 tệp của hình thức Nhật ký chung theo thứ tự thời gian? (Bên mình áp dụng theo hình thức kế toán máy dùng Nhật ký chung)
Còn các TK khác nữa... Hic...Hic...:wall:

K

khanhquan

Guest
20/9/07
10
0
1
44
HN
Theo mình bạn nên xem lại hình thức kế toán được quy định trong chế độ kế toán do BTC ban hành.
Việc lưu giữ số sách theo hình thức kế toán nhật ký chung (Phản ảnh toàn bộ các nghiệp vụ kinh tế phát sinh) bạn có thể tham khảo theo cách sau:
1. Bạn in toàn bộ các trang sổ nhật ký chung ra, sắp sếp chúng từ theo thứ tự từng trang sổ nhật ký chung và đóng chúng lại thành từng tập.
2. Cuối cùng, bạn phải in toàn bộ các sổ cái, sổ chi tiết, và báo cáo tài chính tại thời điểm kết thúc năm tài chính để đóng sổ kế toán (Nếu Cty bạn làm kế toán máy), ký đầy đủ các chữ ký và đóng dấu.

H

huyennguyen

Guest
12/2/06
20
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi khi hết năm thì in sổ chi tiết nào là quan trọng mà thanh tra kiểm tra hay hỏi

X

xuanhai

Guest
20/4/08
5
0
0
40
Ha Noi
Ket chuyen chi phi tai chinh

Minh muon ket chuyen chi phi tai chinh sang TK 911 va TK 242 nhung chua biet can cu vao dau, vi neu ket het sang 911 thi se bao cao lo, minh chi muon ket 1 it sang TK 911 con lai sang TK 242 nhung ko co co so de ket sang Tk 911 bao nhieu va TK 242 bao nhieu, ban nao co the giup minh voi?

P

phamcuong143

Guest
14/1/07
7
0
0
47
ha noi
Thực ra thì hình thức kế toán nhật ký chung hay nhật ký chứng từ thì cũng đều tốt cả. Hình thức nào thì cũng ra được báo cáo tài chính theo quy định. Còn cách thức lưu trữ và in sổ thỉ cũng tuỳ từng doanh nghiệp. lưu làm sao để đên khi cơ quan thuế hay kiểm toán kiểm tra thì có thể tìm kiếm được chứng từ nhanh nhất.
Vì vậy nên bắt đầu ngay từ khâu vào chứng từ và xác định chứng từ đó thuộc loại nào. Ví như, Nếu bạn lập một phiếu chi trả tiền hàng cho khách thì chỉ có trả tiiền cho khách thôi. còn nếu chi một chứng từ tiếp khách cũng vậy, hay chi phí công tác cũng vậy, hay xăng dầu, vận chuyển,... cũng vậy đừng gộp các loại hay thuộc khoản mục chi phí khác nhau vào làm một. và như vậy hàng ngày hay hàng tháng bạn sẽ biết là mình sẽ phải lưu chứng từ như thế nào.
Tôi thử đưa ra thế này cho bạn tham khảo xem thế nào.
Sổ cái ,số nhật ký chung, sổ chi tiết 131, 141, 152, 155, 156,.... đều phải in ra theo kỳ kế toán mà đơn vị bạn xác định. chú ý đến sổ chi tiết bạn nhé.
Sẽ có một số loại chứng tư mà bạn phải lập khi có chứng từ gốc, như phiếu chi, phiếu thu, phiếu nhập,...và vì vậy:
Chứng từ phát sinh thường xuyên thuộc chi phí QL, BH, CPC có thể kẹp vào phiếu chi, bởi các chứng từ này thường có giá trị không lớn và được thanh toán 1 lần (chú ý là không có thuế suất thuế GTGT).
Các chứng từ có thuế suất thuế GTGT thì nên lưu theo thứ tự lập theo bảng kê thuế hàng tháng gồm các loại như thuộc các TK 641,642,627,152, 156... .
Nói vậy chứ khi làm cũng cần phải tư duy đấy. Và cũng tuỳ thuộc vào quy mô doanh nghiệp của bạn nữa.Và nếu cần thiết thì có thể hỏi tôi trực tiếp, tôi có thể bày cách.
Ưu điểm và nhược điểm thế nào xin mạn phép nói sau.

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
cách hạch toán và kẹp chứng từ

cho mình hỏi là sếp mình có rút tiền trong ngân hàng để mua xe và cũng trã tiển cho bên bán hàng qua ngân hàng ...sau đó ngân hàng viết uỷ nhiệm chi cho sếp vậy mình hạch toán sau và kẹp chứng từ thế nào vậy...mình được giao thêm làm kế toán quản lý tài khoản trong ngân hàng nhưng không được biết 1 chút thông tin nào hết về tiền trong tài khoản hic

V

vuthithunga

Guest
28/4/08
3
0
0
37
hai dương
theo mình thì việc lưu trữ sổ sách gồm có sổ nhật ký chung , sổ cái , các sổ chi tiết 152,155,156,131,331,.. các chứng từ liênquan gồm các phiếu nhập , phiếu xuất .các phiếu này bạn nên sắp xếp theo đúng thứ tự từ nhỏ đến lớn trong từng tháng để tiện theo dõi

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
cho mình hỏi là sếp mình có rút tiền trong ngân hàng để mua xe và cũng trã tiển cho bên bán hàng qua ngân hàng ...sau đó ngân hàng viết uỷ nhiệm chi cho sếp vậy mình hạch toán sau và kẹp chứng từ thế nào vậy...mình được giao thêm làm kế toán quản lý tài khoản trong ngân hàng nhưng không được biết 1 chút thông tin nào hết về tiền trong tài khoản hic
đó là giao bạn quản lý các chứng từ liên quan đến tài khoản ngân hàng chứ không phải bạn quản lý cái tài khoản ấy là bạn biết về số tiền trong ấy đâu bạn.:041:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA