Thời gian khấu hao TSCĐ?

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Vân anh chào các anh chị và các bạn: :two:
Mình có phụ lục :"thời gian sử dụng khấu hao loại TSCĐ",nhưng mình mới ra trường nên không am hiểu lắm vế khấu hao TSCĐ.Vì vậy khi nhìn vào bảng phục lục đó mình không hiểu gì cả.
Cty mình mua máy lạnh (ĐHKK) trị giá trên 10.000.000 nhưng mình không biết đưa nó vào mụcTS "máy móc thiết bị" hay "dụng cụ quản lý" ở bảng phụ lục để xác định thời gian khấu hao.
Nhưng khi mình nhìn qua cột thời gian :gồm 02 cột:
+ Thời gian sử dụng tối thiểu (năm)
+ Thời gian sử dụng tối đa (năm)
Vậy thì mình phải lấy cột thời gian nào đây cho chính xác dây các bạn?Vậy còn thời gian kỹ thuật quy định ở máy móc -đây có phải là thời gian bảo hành máy hay không? mà mình mua thì sao các bạn.Vì có những máy mình mua về không ghi "thời gian kỹ thuật" mà chỉ ghi "thời gian bảo hành"?
Các anh chị và các bạn chỉ mình với.Cảm ơn các bạn. :0frown:
Gửi đến các anh chị và các bạn lời chúc tốt đẹp nhất. :eek:know:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chanhlinh

Guest
Tủ lạnh thì bạn nên ghi vào phần dụng cụ quản lý, và có nhìều cách xác định tuồi thọ khấu hao của tài sản cố định như:
1 là dựa vào tuổi thọ của tài sản về chi tiết kỷ thuật
2 dựa vào quy định của nhà nước
3 Dựa vào thời gian thay đổi công nghệ của TSCĐ....
còn cái thời gian bảo hành không liên quan đến việc khấu hao TSCĐ, đó chỉ là trách nhiệm của bên cung cấp, còn thời gian khấu hao bạn phải dựa vào tuổi thọ của máy lạnh là bao nhiêu năm, có số liệu kỷ thuật của nó, có thể hỏi nhà cung.
Thân

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To: Van Anh,

Mình có ý kiến bổ sung thêm là: thời gian sử dụng mà bạn đã xác định được cho 1 TSCĐ nào đó sẽ là thời gian để khấu hao TSCĐ đó. Và thông thường nằm trong khoảng mức tối thiễu và tối đa mà nhà nước quy định.
Hình như đã gặp bạn ở phần công cụ thì phải. :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA