Lương nhân viên bị sẩy thai

  • Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Thành viên thân thiết
19/9/07
157
0
0
35
JAPAN
#1
Chào cả nhà, em đang tính lương cho 1 nhân viên bị sẩy thai, chị ấy nghỉ gần 1 tuần như vậy, tháng này em có tính đủ lương cho chị ấy được không? Gíup em với
 
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Thành viên sơ cấp
21/9/07
261
0
0
TP Bắc Ninh
#2
Chào cả nhà, em đang tính lương cho 1 nhân viên bị sẩy thai, chị ấy nghỉ gần 1 tuần như vậy, tháng này em có tính đủ lương cho chị ấy được không? Gíup em với
Mình đã đọc ở đâu đó.Nhưng mà k nhớ rõ lắm.Nhưng cáh tính lương cho ng sảy thai còn quy đinh ng đó mang thai được bao nhiu tuần tuổi đó bạn khi sẩy sẽ được hưởng chế đọ nghỉ ngơi là bao nhiu lâu.:029:
 
N

NOBITA BT

Thành viên thân thiết
19/9/07
157
0
0
35
JAPAN
#3
Mình đã đọc ở đâu đó.Nhưng mà k nhớ rõ lắm.Nhưng cáh tính lương cho ng sảy thai còn quy đinh ng đó mang thai được bao nhiu tuần tuổi đó bạn khi sẩy sẽ được hưởng chế đọ nghỉ ngơi là bao nhiu lâu.:029:
Nếu bên em chấp nhận trả đủ lương tháng này cho chị ấy thì có được đưa vào chi phí không?
 
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,105
2
38
Hải Phòng
#4
Cho họ hưởng lương cả tháng hay theo ngày công thực tế là do công ty em thôi (đôi khi chế độ đãi ngộ lương, thưởng, phụ cấp của công ty, thuế không can thiệp chi tiết được). Đương nhiên tính lương vào chi phí hợp lý. Em nên làm cả thủ tục BHXH cho họ nữa nhé (chế độ ốm đau thôi, không phải nghỉ đẻ ).Nếu em có thể tính thêm phụ cấp ốm đau của công ty đãi ngộ cho người này vào phụ cấp khác của họ cũng được (nếu giám đốc chấp thuận)
 
N

nhorung

Thành viên thân thiết
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
#5
Chào cả nhà, em đang tính lương cho 1 nhân viên bị sẩy thai, chị ấy nghỉ gần 1 tuần như vậy, tháng này em có tính đủ lương cho chị ấy được không? Gíup em với
Bạn lấy biên lai thanh toán viện phí của chị ấy (trong biên lai ghi rõ là thai được bao nhiêu tuần tuổi rồi) mang lên BHXH họ hướng dẫn cho bạn cách làm các thủ tục để chị ấy được hưởng chế độ sẩy thai.
Còn câu hỏi của bạn là "tháng này em có tính đủ lương cho chị ấy được không" thì cái đó tuỳ thuộc vào Giám đốc cty bạn có thoáng hay không? và mọi người cũng trả lời ở trên rồi.
 
P

pham anh tuan

Thành viên sơ cấp
26/2/08
26
0
1
Ha noi
#6
theo mình nghĩ tính đủ lương hay không là do giám đốc của bạn qyết định thôi. Còn nếu chị ấy có đóng BHXH thi bạn lên hỏi thủ tục trợ cấp chi chị ấy.

Điều 30. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu

Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới một tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
 

Thành viên trực tuyến

  • nguyenhaihn1989
  • truongminhminh12a
  • daongocnam0603
  • tienmocvietdecor
  • anhtu2504
  • hienhtt88
  • Huyền Mia
  • Loanuk
  • Hang708
  • huygia88

Xem nhiều