Cách làm thuế TNDN tạm tính Quí 1/2008

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vuaaobeo

Guest
21/3/08
3
0
0
39
ha noi
Các bạn cho minh hỏi: Trong quý 1/2008 Cty mình không có doanh thu mà vẫn có chi phí vậy phải làm tờ khai tạm tính TNDN như thế nào? Có được để lỗ ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Arabella

Guest
18/4/08
2
0
0
TP.HCM
Hic, Cho mình hỏi với, cty mình cũng mới thành lập, đến giờ vẫn chưa có doanh thu nên chưa mua cả HĐTC nữa. Vậy khi kê khai TNDN mình có cần làm BCKQKD không ? Mình lấy CP thực tế hay phải kết chuyển các khoản theo đúng thủ tục vậy các bạn ?

N

Nguyen Quy

Guest
10/1/07
47
0
6
Hanoi
Nhân tiện cho em hỏi phần điểu chỉnh tăng trong thu nhập tạm tính có phải là lấy thuế thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước điền vào không?

Khong pahỉ dâu diệu thúy à
điều chỉnh tăng là khác

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
éc. Vậy em hỏi anh: các đơn vị nộp thuế theo PP khấu trừ thì kê khai thuế TNDN theo biểu mẫu nào ( Có phải là mẫu 01A/TNDN ko ạ?) ? và cái ông nộp theo pp trực tiếp thì kê khai theo biểu mẫu nào? ( có phải là biểu mãu 01B/TNDn ko ạ?)......

theo mình biết thì làm theo mẫu nào cung được nếu mình biết trong quý đó lợi nhuận là bao nhiêu thì làm theo mẫu 01A còn không trắc ăn thì làm theo mẫu 01B

P

pttnkt

Guest
29/12/07
34
0
0
Việt Nam
- Mẫu 01B/TNDN là dùng cho DN trong trường hợp năm trước có lãi.
Tỉ lệ %/doanh thu là tĩ lệ lải trước thuế/DT cuả năm trước.

- Ko dùng mẫu này khi năm trước DN bị lỗ hoặc ko có lãi.

- Nếu qúi I/năm dùng mẫu nào thì các qúi sau dùng thống nhất theo mẫu đó.

Cty em năm trước lỗ mà hỏi cán bộ thuế họ bảo làm theo 1B/TNDN ,dự tính doanh thu và chi phí để tìm tỷ lệ thu nhập chịu thuế đó:043:

H

hoatrenda

Guest
21/1/08
6
0
0
37
HCM
Các anh chị ơi em đọc thông tư, nghị định thấy làm thuế TNDN tạm tính theo quý
Em là SV mới ra trường chưa có kinh nghiệm đi làm mà cty lại ko có kế tóan trưởng vậy có anh chị nào chỉ giúp em làm thuế TNDN tạm tính qúy 1/2008 được ko em vô cùng biết ơn và xin hậu tạ đấy
Bạn đừng lo lắng quá,mình cũng y như bạn nè.Thuế TNDN tạm tính có 2 mẫu 01A/TNDN và 01B/TNDN, nếu cty bạn là doanh nghiệp đã thành lập từ 1 năm trở lên, đã có quyết toán thuế,và năm trước có lãi và quý này bạn chưa tổng kết được doanh thu và chi phí hợp lý thì bạn nên sử dụng mẫu B. Còn nếu bạn là doanh nghiệp mới thành lập, hoặc bạn đã kết tổng kết được doanh thu và chi phí thực tế thì bạn nên sử dụng mẫu A,để sau này khỏi lăn tăn chi mệt.:015:.(hình như trong thông tư 134 có ghi rất rõ đấy bạn ạh)
Mình nói thế chứ mình cũng chưa làm tờ khai quý 1 :004:
@Bạn gì nhỉ : Bạn đừng nghe họ nói,lỗ làm sao sử dụng mẫu B được,cứ theo thông tư,quyết định mà làm,đảm bảo an toàn :dogrun:
@lean: Bạn nên coi lại thông tư 134.

Sửa lần cuối:
H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
theo thông tư 60 về phần kê khai thuế TNDN mình thấy chỉ có 02 mẫu biểu về kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý là 01A và 01B theo thu nhập thực tế phát sinh và theo tỷ lệ thu nhập thực tế trên doanh thu
ko thấy phân loại cho việc kê khai thuế theo PP trực tiếp hay khấu trừ

P

phanthithuy

Guest
16/5/07
23
0
0
Ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi tý tẹo:
Đơn vị mình làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính theo quý mẫu 01A nhưng thuế yêu cầu làm mẫu 01B,Vậy căn cứ vào đâu mà thuế bắt làm mẫu 01B vay?

T

tnxp11

Guest
27/5/08
15
0
0
41
TpHCM
Mình làm kế toán xây dựng nên có rắc rối chút, Doanh thu và chi phí có cần phải tương xứng với nhau ko? Có Công trình đã phát sinh chi phí nhưng chưa xuất hóa đơn nên chưa có doanh thu nếu mình đưa số lũy kế lên sẽ có số lỗ rất lớn. Không biết có phù hợp với quy định không? Chỉ dùm minh với nha. Xin cảm ơn

T

thanhhung

LQT
Mình làm kế toán xây dựng nên có rắc rối chút, Doanh thu và chi phí có cần phải tương xứng với nhau ko? Có Công trình đã phát sinh chi phí nhưng chưa xuất hóa đơn nên chưa có doanh thu nếu mình đưa số lũy kế lên sẽ có số lỗ rất lớn. Không biết có phù hợp với quy định không? Chỉ dùm minh với nha. Xin cảm ơn

Các bạn ơi cho mình hỏi tý tẹo:
Đơn vị mình làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính theo quý mẫu 01A nhưng thuế yêu cầu làm mẫu 01B,Vậy căn cứ vào đâu mà thuế bắt làm mẫu 01B vay?
Topic này nên close tại đây! Vấn đề hai bạn nên mở một topic khác.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA