Có nên làm nghề kiểm toán nội bộ không?

• Thread starter David Nguyen
  • Ngày gửi
D

David Nguyen

Guest
11/12/04
7
0
0
Ho Chi Minh
Hầu hết bạn tôi tròng ngành tài chính đều không chọn làm kiểm toán nội bộ, mặc dù ngành này đang thiếu lao động và nhiều công ty trả lương khá cao và được trọng dụng.

Tôi dạo quanh các diễn đàn về kiểm toán nội bộ thì thấy khá điều hiu. Theo tôi thì một phần là do nghề kiểm toán nội bộ ở Việt nam không phải là một nghề mà mọi người làm việc lâu dài (đa số bạn tôi chỉ làm 1 hoặc 2 năm là chuyển sang vị trí khác), phần là vì các thông tin liên quan đến kiểm toán nội bộ là confidential nên cũng khó mà show ra được.

Các bạn có ý kiến gì để giúp cho mọi người có thế chia sẻ thông tin với nhau hiệu quả hơn không?

Ah luôn tiện cho mình hỏi bài post bằng tiếng Anh có được không hay phải dịch ra tiếng Việt, vì mình nhớ là có post một tài liệu tiếng Anh nhưng hình như là bị delete mà không biết nguyên nhân. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
haitvonline

haitvonline

Cuộc sống vui vẻ
Hầu hết bạn tôi tròng ngành tài chính đều không chọn làm kiểm toán nội bộ, mặc dù ngành này đang thiếu lao động và nhiều công ty trả lương khá cao và được trọng dụng.

Tôi dạo quanh các diễn đàn về kiểm toán nội bộ thì thấy khá điều hiu. Theo tôi thì một phần là do nghề kiểm toán nội bộ ở Việt nam không phải là một nghề mà mọi người làm việc lâu dài (đa số bạn tôi chỉ làm 1 hoặc 2 năm là chuyển sang vị trí khác), phần là vì các thông tin liên quan đến kiểm toán nội bộ là confidential nên cũng khó mà show ra được.

Các bạn có ý kiến gì để giúp cho mọi người có thế chia sẻ thông tin với nhau hiệu quả hơn không?

Ah luôn tiện cho mình hỏi bài post bằng tiếng Anh có được không hay phải dịch ra tiếng Việt, vì mình nhớ là có post một tài liệu tiếng Anh nhưng hình như là bị delete mà không biết nguyên nhân. :wall:

Đúng là đìu hiu thật, tìm mỏi mắt mà không có tài liệu về kiểm toán nội bộ.

B

blueman2104

Guest
18/2/08
8
0
0
36
Bến Tre
Có chứ. Bạn tìm cuốn "Kiểm toán nội bộ hiện đại" đọc đi. It's so good ! Đó là một trong những quyển sách viết về Kiểm toán nội bộ lâu nhất và hay nhất đó. Tất nhiên là của tác giả nước ngoài rồi. Tên thì tớ quên mất tiu rồi. Cúng chứ đọc hết, chỉ đọc có mấy trang thôi. Bận bài trong lớp túi bụi. Chúc bạn tìm thấy thứ mình cần tìm. À, sách đã được dịch sang Tiếng Việt.

D

David Nguyen

Guest
11/12/04
7
0
0
Ho Chi Minh
To: Bạn Blueman2104 có link download tài liệu đó không? Nếu có thì share cho mọi người nhé.

To: Các bạn mới hoặc muốn vào nghề kiểm toán nội bộ, nghề kiểm toán thật sự đòi hỏi rất nhiều kỹ năng và kiến thức. Ở các công ty toàn cầu thông thường có bộ phận kiểm toán nội bộ rất chuyên nghiệp và bài bản. Bộ phận kiểm toán thường được ưu tiên hơn về lợi ích và chính sách đào tạo nhằm mục đích xây dựng một nguồn nhân lực chất lượng cho bộ phận tài chính (với những vị trí quản lý rất cao). Nhưng khó là họ không tuyển những nhân viên mới ra trường và không có kinh nghiệm.
Theo tôi đối với các bạn mới ra trường nên xem xét cẩn thận công ty mà bạn sẽ làm, nên chọn công ty nào có hệ thống đào tạo bài bản, hoàn thiện. Theo kinh nghiệm của bản thân, nếu các bạn chịu khó đầu tư cho đào tạo và lạm viêc trong môi trường "high pressure" trong khoảng 4 đến 5 năm bạn có thể trở thành thành viên trong nhóm quản lý (management team) và tăng thu nhập lên từ 10 đến 20 lần lúc mới ra trường.

Nghề kiểm toán nội bộ ở Viêt Nam chưa thật sự phổ biến, nhưng đó là cơ hội cho bạn nếu bạn chịu khó đầu tư vào nghề nghiệp của mình.

Chúc vui.

H

hang1703

Guest
22/9/08
2
0
0
38
Hà Nội

huhu. em cũng thấy thế, em là sinh viên mới ra trường, hiện đang làm kiểm toán nội bộ cho một công ty liên doanh nước ngoài, nhưng sao thấy khó wa anh chị à, hiện tại công việc của em mới là kiểm soát chứ chưa phải là kiểm toán, em phải làm sao đây? Có nên chuyển sang làm kế toán không? em chưa có kinh nghiệm nên kiểm tra kế toán càng khó không biết bắt đầu từ đâu?:wall:

K

kingh

Guest
7/11/03
63
0
0
Danang
Truy cập trang
làm kế toán 2 năm, sau xin vào công ty kiểm toán, sau đó thi auditor.

H

hang1703

Guest
22/9/08
2
0
0
38
Hà Nội
Cả một lộ trình thế cơ ạ!hic, nhưng bây giờ mà muốn làm kế toán thì phải nghỉ việc ở công ty này rùi?

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Có chứ. Bạn tìm cuốn "Kiểm toán nội bộ hiện đại" đọc đi. It's so good ! Đó là một trong những quyển sách viết về Kiểm toán nội bộ lâu nhất và hay nhất đó. Tất nhiên là của tác giả nước ngoài rồi. Tên thì tớ quên mất tiu rồi. Cúng chứ đọc hết, chỉ đọc có mấy trang thôi. Bận bài trong lớp túi bụi. Chúc bạn tìm thấy thứ mình cần tìm. À, sách đã được dịch sang Tiếng Việt.

Bạn có thể cho mình biết thêm thông tin về sách đc ko ?

Mình hiện đang tham gia một lớp Kiểm toán nội bộ. Nhưng thấy chương trình giạy ko như quảng cáo trên các web. Hơn nữa, sau 4 buổi đi học, mình thấy hình như nó đang là update các văn bản thuế chứ ko phải là KTNB.

Trao đổi với nhân viên kiểm toán của một số cty ( dù là phòng KTNB của họ có tới gần 20 nv ) thì mình thấy hình như phòng kiểm toán của các cty đó chỉ mới làm chức năng kiểm tra lại kế toán ( rà soát chi tiết từng nghiệp vụ ) chứ chưa phải đúng với chức năng của Kiểm toán nội bộ.

Tuy nhiên mình biết cũng có Cty SX của VN có phòng kiểm toán nội bộ đúng chức năng là kiểm toán nội bộ.

Kiểm toán nội bộ, theo đúng nghĩa của nó thì sẽ là một nghề rất hay.

T

thebigboss

Guest
1/10/08
8
0
0
41
HCM
các bạn nói nghề Kiểm toán/Kiểm soát nội bộ là nghề của tương lai thì đúng, chứ hiện tại bèo quá, mình đang làm Kiểm soát nội bộ cho 1 cty thương mại tại VN, tự làm là chính chứ tài liệu thì ít quá, nếu bạn nào có tài liệu hay thì share mình với nhé, email của mình là tuan@mail2vietnam.com
hoặc các bạn cứ post lên đây cho mọi người xem

H

hoangthuy303

Guest
10/10/08
17
0
0
36
da nang
Mình thực sự cũng rất thích ngành kiểm toán nội bộ, nhưng ở Việt Nam chúng ta, số công ty có bộ phận kiểm toán nội bộ theo đúng nghĩa của nó còn rất khiêm tốn. Có bác nào biết được công ty như vậy thì show cho em với được ko?

B

blueman2104

Guest
18/2/08
8
0
0
36
Bến Tre
"Kiểm toán nội bộ hiện đại"

David NguyenTo: Bạn Blueman2104 có link download tài liệu đó không? Nếu có thì share cho mọi người nhé.
---> Tớ không có link, chỉ thấy trong thư viện trường có thôi. Đang định photo nè. Giá cũng được (104.000 VND) nhưng ở tận Sài Gòn lận, tớ thì đang ở Cần Thơ. Thấy trên Vinabook.com có bán đó, mà hình như đang hết hàng. Đâu you nào ở Sài Gòn lại nhà sách kinh tế Tuấn Minh (Số 23 Đào Duy Từ - F5 - Q. 10 - ĐT: 85 31 424) coi sao. Nhà sách đó cũng bự lắm, lúc trước học môn Kiểm toán cũng chạy lên trển mua đó.:dance2::005::005::005::005::005::005::005::005::005::005::005:

Sửa lần cuối:
B

blueman2104

Guest
18/2/08
8
0
0
36
Bến Tre
Thien Thanh_;424248]Bạn có thể cho mình biết thêm thông tin về sách đc ko ?

---> Tớ cũng chưa đọc hết, chỉ đọc có mấy trang hà, nhưng nghe tên là bị hút hồn hết rùi. Tớ là dân chuyên ngành kiểm toán mà, thích lắm. Trong lóp có môn học Kiểm toán nội nộ, hăng say đi học. Vo lớp nghe Cô giới thiệu mới tá hỏa. Thì ra đó là Kiểm toán Nhà nước chứ không phải Kiểm toán nội bộ. Hơi thất vọng. Nhưng có Cuốn Kiểm toán nội bộ hiện đại rồi thì không cần lo nữa, chỉ sợ không có time để nghiên kú thôi. Nội dung cơ bản của cuốn sách đó nè (nguyên văn trên Vinabook.com đó)
Cuốn sách " Kiểm toán nội bộ Hiện đại" là cuốn sách đầu tiên viết về kiểm toán nội bộ. Lần xuất bản thứ nhất được tiến hành vào năm 1941, là một trong hai sự kiện đánh dấu chính thức sự có mặt của kiểm toán nội bộ trong hệ thống kiểm toán. Cho tới nay, cuốn sách đã tái bản lần thứ tư. Cuốn sách đã đựoc các kiểm toán nội bộ, những nhà nghiên cứu, giảng dạy, sinh viên cũng như những người làm công tác kiểm toán khác nồng nhiệt đón nhận và đánh giá cao sự đóng góp của tác giả trong sự phát triển chung của ngành kiểm toán nói chung và kiểm toán nội bộ nói riêng.
Cuốn sách đựơc chia làm 4 phần:
* Phần thứ nhất tập trung làm rõ những vấn đề cơ sở đối với kiểm toán nội bộ.
* Phần thứ hai đề cập tới công tác quản lý hành chính đối với các hoạt động của kiểm oán nội bộ
* Phần thứ ba của cuốn sách đi sâu từng lĩnh vực hoạt động cụ thể của cả lĩnh vực kinh doanh và hành chính sự nghiệp mà kiểm toán nội bộ quan tâm, trong mỗi lĩnh vực đều chỉ rõ các hướng dẫn cụ thể.
* Phần cuối của cuốn sách làm rõ mối quan hệ đặc biệt của kiểm toán nội bộ với các bộ phận và các cụ thể khác, đồng thời nhấn mạnh việc đánh giá chất lượng dịch vụ kiểm toán nội bộ và đưa ra những kết luận, dự báo về sự phát triển của kiểm toán nội bộ

Chúc bạn mau tìm thấy thứ mình cần !

T

thuphuc275

Guest
19/3/08
22
0
0
38
Ha noi
các bạn nói nghề Kiểm toán/Kiểm soát nội bộ là nghề của tương lai thì đúng, chứ hiện tại bèo quá, mình đang làm Kiểm soát nội bộ cho 1 cty thương mại tại VN, tự làm là chính chứ tài liệu thì ít quá, nếu bạn nào có tài liệu hay thì share mình với nhé, email của mình là tuan@mail2vietnam.com
hoặc các bạn cứ post lên đây cho mọi người xem

Bạn đừng buồn vì cảm thấy "bèo quá" nhé! Chắc chắn trong tương lai nghề này sẽ phát triển, nghề hậu WTO đấy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA