sử dụng TK 331 khi đã phát sinh khối lượng có được không?

• Thread starter tomcoi
  • Ngày gửi
T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Mọi người cho em ý kiến trong trường hợp này nhé:
Cty em có rất nhiều đơn vị cung cấp các NVL khác nhau để đổ vào các công trình. Sếp em sẽ cho các đơn vị này thanh toán 80% trên tổng khối lượng đã cung cấp, Khi đó sẽ có bảng tổng hợp Khối lượng theo giai đoạn( KL, ĐGiá, thành tiền, căn cứ vào đó để trả họ 80% tổng số tiền đó.
Em muốn hỏi là khi đó kế toán có thể hạch toán:
Nợ: 3311( trả trước-chi tiết khách hàng A)
Có: 111
Vì khi đưa qua tk 331 thì em mới nắm rõ được cty mình đã trả cho mỗi khách hàng từng nào tiền rồi( yêu cầu của GĐ là muốn xem chi tiết)
Làm như vậy có đựơc ko? hay phải đưa vào trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Đúng rồi đó bạn, nếu hàng chưa về thì đó là khoản tạm ứng cho người bán, còn hàng về rồi thì là tiền trả tạm ứng cho NB,
Sếp bạn đúng rồi đó cần phải chi tiết từng khách hàng thì mới biết còn nợ bao nhiêu nữa chứ, và đã trả được bao nhiêu rồi, chúc thành công :)

T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Đúng rồi đó bạn, nếu hàng chưa về thì đó là khoản tạm ứng cho người bán, còn hàng về rồi thì là tiền trả tạm ứng cho NB,
Sếp bạn đúng rồi đó cần phải chi tiết từng khách hàng thì mới biết còn nợ bao nhiêu nữa chứ, và đã trả được bao nhiêu rồi, chúc thành công :)

Em cũng đang làm vậy rồi nhưng em vẫn cứ lo bởi lẽ: Thực tế là hàng đã về bên em rồi( và chỉ được sếp trả 80% trị giá khối lượng đó),vì ĐV cung cấp vẫn đang cung cấp tiếp cho Cty em nên em hạch toán qua 331(chi tiết). Khi họ xuất hóa đơn cho cty em thì lúc đó em muốn hạch toán thế này có được không a?
- Nợ 152(chi tiết cho từng loại NVL)
Nợ 133
Có 331
NVL này thực tế là chuyển thẳng ra công trình, nếu em đưa thẳng vào 154 thi lại không nắm được mỗi loại NVL có cho mỗi công trình là bao nhiêu rồi. Do đó sau khi đưa qua kho, em hạch toán tiếp:
- Nợ 154( Chi tiết từng công trình)
Có 152( chi tiết từng NVL)
Cty em áp dụng QĐ 48
Các anh chị cho em ý kiến nhe!:011:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cũng đang làm vậy rồi nhưng em vẫn cứ lo bởi lẽ: Thực tế là hàng đã về bên em rồi( và chỉ được sếp trả 80% trị giá khối lượng đó),vì ĐV cung cấp vẫn đang cung cấp tiếp cho Cty em nên em hạch toán qua 331(chi tiết). Khi họ xuất hóa đơn cho cty em thì lúc đó em muốn hạch toán thế này có được không a?
- Nợ 152(chi tiết cho từng loại NVL)
Nợ 133
Có 331
NVL này thực tế là chuyển thẳng ra công trình, nếu em đưa thẳng vào 154 thi lại không nắm được mỗi loại NVL có cho mỗi công trình là bao nhiêu rồi. Do đó sau khi đưa qua kho, em hạch toán tiếp:
- Nợ 154( Chi tiết từng công trình)
Có 152( chi tiết từng NVL)
Cty em áp dụng QĐ 48
Các anh chị cho em ý kiến nhe!:011:

Hihi cái này dễ lắm em à! Thế này nhé em phân ra thành các kho của các công trình khác nhau ví dụ Ctrình A sẽ có mã kho là MA01, Ctrình B sẽ có mã kho là MB01 khi mua nguyên vật liệu chuyển thẳng tới ctrình em hạch toán.
Nợ TK 152(MA01)
Nợ TK 133
Có TK 331
...... có bao nhiêu ctrình thì em lấy bấy nhiêu mã, cái cuối cùng trên BC của em là số tổng hợp của 152, KH cũng vậy em lập sổ chi tiết theo dõi công nợ của từng khách hàng và cho họ thêm cái mã KH đằng sau. lúc cần số liệu tổng hợp thì chỉ sort theo TK và cắt cái đuôi của MKH ra là có số liệu tổng hợp ngay.

Chúc thành công!

Thân!

T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Hihi cái này dễ lắm em à! Thế này nhé em phân ra thành các kho của các công trình khác nhau ví dụ Ctrình A sẽ có mã kho là MA01, Ctrình B sẽ có mã kho là MB01 khi mua nguyên vật liệu chuyển thẳng tới ctrình em hạch toán.
Nợ TK 152(MA01)
Nợ TK 133
Có TK 331
...... có bao nhiêu ctrình thì em lấy bấy nhiêu mã, cái cuối cùng trên BC của em là số tổng hợp của 152, KH cũng vậy em lập sổ chi tiết theo dõi công nợ của từng khách hàng và cho họ thêm cái mã KH đằng sau. lúc cần số liệu tổng hợp thì chỉ sort theo TK và cắt cái đuôi của MKH ra là có số liệu tổng hợp ngay.

Chúc thành công!

Thân!

Hiện tại em đang làm như thế này:
Khi hóa đơn về: Nợ 1521.001( cát )
Nợ 133
Có 3311.001( khách hàng A)
Xuất ra công trình: Nợ 621.1( công trình A)
Có 1521.001
Cuối kỳ đưa chi phí vào theo từng CT:
Nợ 154.1
Có 621.1
Có 622.1
....
Nhưng vấn đề là: Cty em đang áp dụng QĐ48, mà trong hệ thống TK theo QĐ này thì DNVVN không sử dụng TK 621.622
Em muốn hỏi là cái QĐ này có bắt buộc chỉ được sử dụng các TK có trong bảng hệ thống TK của QĐ này hay không, hay DNVVNcó thể sử dụng thêm 1 số TK khác nếu thấy cần thiết trong quá trình quản lý?
Việc sử dụng thêm TK có phải đăng ký với cơ quan thuế không( vì em không thấy họ nói gì), năm 2007 em cũng sử dụng như vậy, đã nộp báo cáo rồi. Có gì sai ở đây không, cho em biết để em sửa nhé: Cảm ơn mọi người!

T

tiendat2908

Guest
15/4/08
1
0
0
48
nam hong dong anh
Theo QD 48 thì không có các TK đầu 6, bạn tập hợp chi phí thẳng vào TK 154, mình cũng làm ở ĐV xây lắp. TK 154 mình vào chi tiết, VD 154 cát, 154 thép, trong đó lại chi tiết thép D6, D8 và ghi Có TK152 nếu qua kho, ghi Có 141 nếu là tạm ứng, ghi Có 331 nếu mua ngoài chuyển trực tiếp đến công trình

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Vấn đề tên TK là do mình đặt thôi mà bạn. Bạn thích thêm 100..1 thằng 154 cũng chả sao...bạn làm như tietdat2908 ấy

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Theo QD 48 thì không có các TK đầu 6, bạn tập hợp chi phí thẳng vào TK 154, mình cũng làm ở ĐV xây lắp. TK 154 mình vào chi tiết, VD 154 cát, 154 thép, trong đó lại chi tiết thép D6, D8 và ghi Có TK152 nếu qua kho, ghi Có 141 nếu là tạm ứng, ghi Có 331 nếu mua ngoài chuyển trực tiếp đến công trình

Vẫn dùng TK 642 mà bạn:cool2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA