Sử dụng tỷ giá ngoại tệ

• Thread starter go2talk
  • Ngày gửi
G

go2talk

Guest
17/12/07
7
0
0
39
ho chi minh
Hi cả nhà.
Mình hiện đang làm cho một công ty nước ngoài, nên việc sử dụng tài khoản tiền gửi ngân hàng bằng USD rất phổ biến.
Do mình tiếp nhận công việc nên cũng không hiểu rõ lắm về cách sử dụng tỷ giá ngoại tệ để hạch toán lắm.
Cụ thể là thế này:
Khi mua hàng ghi nhận nợ:
Nếu phải thanh toán TT trả trước thì bên mình ghi nhận
nợ 331/có 1122 theo tỷ giá giao dịch ngân hàng. Đến khi nhận hàng thì mình ghi nhận nghiệp vụ mua hàng nợ 152,133/có 331 theo tỷ giá đã ghi nhận khi thanh toán trước=>mình thấy cái này hơi kỳ ko biết có được kô?
Trường hợp phải vay ngân hàng để thanh toán cho khách hàng thì mình hạch toán nợ1122/có 3112 tỷ giá NH ngày giải ngân, thanh toán tiền hàng nợ 3112/có 331 theo tỷ giá ngày giải ngân luôn => có đươc ko? (cái này theo mình nghĩ thì khi thanh toán thì phải
trả theo lúc ghi nhận có 331 chứ)
Mình hiện đang sử dụng phần mềm kế toán Fast rất hi vọng có sư huynh, sư tỷ nào có kinh nghiệm về nó chỉ giáo giúp mình với. Vì trên giao diện khi hạch toán tiền gửi ngoại tệ ngoài TGGS còn có TGGD nên mình kô biết tỷ giá nào ghi nhận vào TGGS và tỷ giá nào ghi nhận vào TGGD.
Thanks vì đã tham xem và very thanks vì sẽ trả lời!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

P.DUNG

Guest
26/7/07
8
0
0
41
TP.HOCHIMINH
cuối quý bạn chịu khó đánh giá lại phần chênh lệch tỷ giá là được
Chịu khó tìm hiểu thêm về phần chênh lệch tỷ giá nhé

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Bên mình cũng nhập khẩu theo hình thức TT và mình hạch toán như sau. Không biết có đúng không?
Nếu mình chuyển từ Tk USD thì khi chuyển tiền: hạch toán theo tỉ giá ghi sổ. Khi hàng về: hạch toán theo tỉ giá trên tờ khai HQ. Phần chênh lệch cho vào 515 hoặc 635.
Khi đó: Nợ 331/Có 1122: theo tỉ giá ghi sổ (khi trả tiền trước)
Nợ 156/Có 331: theo tỉ giá trên tờ khai HQ. (khi nhận hàng)
Phần chênh lệch đưa vào 515 or 635
Nếu mình chuyển từ TK VND (mua USD của NH) thì:
Khi đó: Nợ 331/Có 1121: theo tỉ giá của NH (khi trả tiền)
Nợ 156/Có 331: theo tỉ giá trên tờ khai HQ (khi nhận hàng)
Phần chênh lệch đưa vào 515 or 635.
Còn cuối năm mình mới đánh giá lại tỉ giá ngoại tệ.
Bạn nào có ý kiến khác không, post lên cho mình tham khảo thêm nhé!

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
Hi cả nhà.
Mình hiện đang làm cho một công ty nước ngoài, nên việc sử dụng tài khoản tiền gửi ngân hàng bằng USD rất phổ biến.
Do mình tiếp nhận công việc nên cũng không hiểu rõ lắm về cách sử dụng tỷ giá ngoại tệ để hạch toán lắm.
Cụ thể là thế này:
nợ 331/có 1122 theo tỷ giá giao dịch ngân hàng. Đến khi nhận hàng thì mình ghi nhận nghiệp vụ mua hàng nợ 152,133/có 331 theo tỷ giá đã ghi nhận khi thanh toán trước=>mình thấy cái này hơi kỳ ko biết có được kô?
trường hợp này bạn hạch toán đúng nhe!
Trường hợp phải vay ngân hàng để thanh toán cho khách hàng thì mình hạch toán nợ1122/có 3112 tỷ giá NH ngày giải ngân,
OK!
thanh toán tiền hàng nợ 3112/có 331 theo tỷ giá ngày giải ngân luôn => có đươc ko?
OK!
đồng thời với nghiệp vụ này bạn phản ánh chênh lệch giữa lúc ghi công nợ và lúc trả nợ theo dõi trên 515 và 635
(cái này theo mình nghĩ thì khi thanh t
Mình hiện đang sử dụng phần mềm kế toán Fast rất hi vọng có sư huynh, sư tỷ nào có kinh nghiệm về nó chỉ giáo giúp mình với. Vì trên giao diện khi hạch toán tiền gửi ngoại tệ ngoài TGGS còn có TGGD nên mình kô biết tỷ giá nào ghi nhận vào TGGS và tỷ giá nào ghi nhận vào TGGD.
Thanks vì đã tham xem và very thanks vì sẽ trả lời!

Khi giải phát sinh nghiệp vụ với ngân hàng thì lấy tỷ giá chuyển khỏan, khi ko phát sinh(VD: nhận tiền hàng từ khách hàng hoặc nhận lãi cuối tháng ) thì bạn lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng nhe!:dogrun:

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
Cty mình cũng từng thanh toán tiền hàng NK bằng TT và mình hạch toán giống bạn Nguyenhongha đó.
Mình nghĩ như vậy là hợp lý rồi!

S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Còn tuỳ vao công ty bạn hạch toán theo tuỷ giá nào.
* Nếu công ty bạn hạch toán theo tỷ giá hạch toán:
Các TK vốn bằng tiền,các tài khoản công nợ phải thu, công nợ phải trả (trừ TK thuế) bạn ghi nhận theo tỷ giá hạch toán, còn các TK khác bạn ghi nhận theo tỷ giá thực tế.
* Nếu công ty bạn hạch toán theo tỷ giá thực tế:
- Bên nợ các TK vốn băng tiền, bên nợ các TK công nợ phải thu, bên có các TK công nợ phải trả bạn hạch toán theo tỷ giá thực tế.
- Bên có các TK vốn bằng tiền bạn ghi theo tỷ giá xuất quỹ do công ty bạn quy định (FIFO,LIFO...).
- Bên nợ các TK công nợ phải trả bạn ghi nhận theo tỷ giá thực tế ghi nhận nợ.
- Các TK khác ghi theo tỷ giá thực tê
---> Chênh lệch tỷ giá bạn hạch toán vào các TK: 631,531,635,515,413... tuỳ theo công ty bạn là đơn vị SXKD hay đơn vị sự nghiệp......

L

ledin

Guest
17/6/08
1
0
0
hà nội
Hi cả nhà.
Cụ thể là thế này:
Trường hợp phải vay ngân hàng để thanh toán cho khách hàng thì mình hạch toán nợ1122/có 3112 tỷ giá NH ngày giải ngân, thanh toán tiền hàng nợ 3112/có 331 theo tỷ giá ngày giải ngân luôn => có đươc ko? (cái này theo mình nghĩ thì khi thanh toán thì phải
trả theo lúc ghi nhận có 331 chứ)
Thanks vì đã tham xem và very thanks vì sẽ trả lời

theo mình thì phải ghi nhận nghiệp vụ mua hàng ngay khi giao hàng chứ , chỉ khi nào nhận tiee thì sẽ ghi nhận theo tỷ giá cho nợ và nếu lãi ngoại tệ đưa vào 515 lỗ thì đưa vào 635 thôi
nhưng câu hỏi của bạn chưa kỹ lắm vì công ty bạn hoach toán theo phương pháp nào chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA