Nộp thuế TNDN dư trong năm 2007

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Sau khi làm quyết toán năm 2007 xong, mình thấy bên mình nộp dư thuế TNDN cho nhà nước là (21.750.000).
vậy trong quý 1 này mình kinh doanh có lãi, vậy mình có phải đóng thuế TNDN k hay họ tự cấn trừ? Mình có cần làm công văn hay gì ko?
Tờ khai thuế TNDN quý 1/2008 mình đã nộp rồi.
Giúp mình với, cảm ơn cả nhà nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghichthoisinh

Guest
7/3/08
5
0
0
48
Sài Gòn
Tờ khai tạm tính thuế TNDN Q1 cuối tháng 4 mới phải nộp, sao bạn nộp sớm vậy làm gì? Bây giờ chỉ cần làm công văn lên Cục Thuế trình bày lý do như trên là sẽ được miễn nộp thôi!

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Tờ khai tạm tính thuế TNDN Q1 cuối tháng 4 mới phải nộp, sao bạn nộp sớm vậy làm gì? Bây giờ chỉ cần làm công văn lên Cục Thuế trình bày lý do như trên là sẽ được miễn nộp thôi!
Văn bản nào quy định vậy bạn?

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
moị người ơi, vậy cuối cùng là như thế nào? Giúp mình với

H

hoa thien su

Guest
15/4/08
10
0
0
Bình Định
điều này bản phải hỏi người phụ trách ở chi cục thuế quản lý nơi bạn kinh doanh

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Bạn vào đường link dưới trong đó mình đã trả lời khá cụ thể về vấn đề này.

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=44900

Chúc bạn thành công!

Thân chào!

Ý mình là bên mình chưa quyết toán, mình chỉ nộp báo cáo năm 2007 thôi
Số tạm nộp của mình lớn hơn số thực tế phải nộp nên mình nộp dư thuế TNDN cho nhà nướC (21.750.000)
Tk tạm nộp thuế TNDN Q1/2008, mình fải đóng thêm 3.420.000? vậy mình có đóng k?
Cảm ơn ATM nhiều

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ý mình là bên mình chưa quyết toán, mình chỉ nộp báo cáo năm 2007 thôi
Số tạm nộp của mình lớn hơn số thực tế phải nộp nên mình nộp dư thuế TNDN cho nhà nướC (21.750.000)
Tk tạm nộp thuế TNDN Q1/2008, mình fải đóng thêm 3.420.000? vậy mình có đóng k?
Cảm ơn ATM nhiều

Về phần nộp dư thuế TNDN bạn xử lý như sau: căn cứ vào quy định xử lý thuế nộp thừa của TT60/2007/TT-BTC có quy định

VII. Xử lý số tiền thuế nộp thừa

1. Tiền thuế được coi là nộp thừa khi:
1.1. Người nộp thuế có số tiền thuế đã nộp lớn hơn số tiền thuế phải nộp.
1.2. Người nộp thuế có số tiền thuế được hoàn theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao, phí xăng dầu.

2. Người nộp thuế có quyền giải quyết số tiền thuế nộp thừa theo các cách sau:
2.1. Bù trừ số tiền thuế nộp thừa với số tiền thuế, tiền phạt còn nợ, kể cả bù trừ giữa các loại thuế với nhau.
2.2. Trừ vào số tiền thuế phải nộp của lần nộp tiếp theo.
2.3. Hoàn trả khi người nộp thuế không còn nợ tiền thuế, tiền phạt.
Trường hợp tiền thuế nộp thừa được để lại trừ vào số tiền thuế phải nộp của lần tiếp theo trong cùng một loại thuế thì được thực hiện tự động trong hệ thống quản lý của cơ quan thuế, người nộp thuế không phải làm thủ tục bù trừ.
Trường hợp bù trừ giữa các loại tiền thuế, tiền phạt khác nhau hoặc hoàn thuế thì người nộp thuế phải thực hiện theo thủ tục hoàn thuế, bù trừ thuế theo quy định tại Phần G của Thông tư này. Khi bù trừ thuế, cơ quan thuế ra quyết định hoàn thuế và lệnh thu thuế cho các khoản tiền thuế, tiền phạt theo thứ tự quy định tại khoản 1 mục IV Phần này.

N

namdd

Guest
5/10/07
24
0
0
Việt Nam
2.2. Trừ vào số tiền thuế phải nộp của lần nộp tiếp theo.

Năm 2007 bạn ấy tự làm quyết toán, mấy bác Thuế chưa tiến hành kiểm tra.
Vậy theo tui quý1/2008 bạn ấy vẫn phải tạm nộp bình thường dựa trên tỉ lệ của năm mà các bác Thuế đã tiến hành kiểm tra.
Hãy đợi các bác ấy đến tiến hành kiểm tra rồi mới biết chính xác số thuế mình đã nộp thừa/thiếu. khi ấy chắc vẫn còn chưa muộn.
Nếu không tự tiện bù trừ rồi lại mất công tính tiền nộp phạt chậm thì mệt lém.

N

namdd

Guest
5/10/07
24
0
0
Việt Nam
Thông báo:
Hiện mình mới tập làm kế toán (khối DN Thương mại). bạn nào có toàn bộ tập sổ sách chi tiết (có số liệu cụ thể để mình tiện học hỏi) thì các bạn cho mình nha.
Xin gửi trực tiếp cho mình theo địa chỉ mail: namlamson@gmail.com
Tập sổ sách mà mình muốn nói ở đây là toàn bộ những gì mà các bác thuế đến kiểm tra, rồi bắt mình đưa ra để kiểm tra. DN của mình kinh doanh mặt hàng chủ yếu về Xăng, Dầu.
Cảm ơn mọi người nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA