Chi phí thành lập doanh nghiệp

• Thread starter csv
  • Ngày gửi
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu không thanh toán lại cty thì lấy HĐ về làm gì bạn.khó hiểu wá !!!
Là kế toán mà bạn không biết làm j sao? :wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Dear ban,
Có lẽ mọi người ở trên không ít thì nhiều cũng nói với bạn nhiều rồi.
Nhưng bạn ơi, khi nộp tiền cho cơ quan làm MST họ đều đưa cho bạn biên lai cơ mà, bạn có thể lấy biên lai mà hạch toán bình thường. Hoàn toàn hợp lệ

D

DIDI

Guest
Trước đây em vẫn nghĩ đã không phải chi phí hợp lý hợp lệ thì đưa vào làm gì để cuối năm khi quyết toán thuế TNDN rồi cũng phải bỏ ra. Nhưng việc ghi nhận đầy đủ các nghiệp vụ kinh tế phát sinh là cần thiết.
Thanks!

V

vitien

Guest
22/4/06
4
0
0
47
tphcm
Chi phí thành lập DN là chi phí hợp lý chứ sao không bạn.Tất cả các khoản phí (lệ phí) do Cơ quan Nhà nước thu đều có chứng từ cả (có thể không phải là HD đỏ) nhưng được tính hết vào chi phí. Nếu khoản chi phí đó khá lớn thì bạn nên ghi vào TK 142 hoặc 242, sau đó phân bổ dần.

T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Đơn vị mới thành lập chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì tất cả các chi phí được sử dụng TK 142 hoặc 242 (trên 100.000 phải có hoá đơn hoặc biên lại thu phí), khi nào đơn vị hoạt động thì phân bổ dần trong chi phí của đơn vị.
Mong các bạn đóng góp thêm, Thanhs

T

thuyna24

Guest
20/3/08
12
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
Khi sếp mình đi kiểm toán ở các doanh nghiệp cũng có cho bọn mình đi theo để học hỏi, thì mình thấy hầu hết các doanh nghiệp phần chi phí thành lập doanh nghiệp không đưa vào hạch toán. Chỉ những chi phí nào có hoá đơn mới đưa thôi. Riêng phần thuê người viết điều lệ cho công ty mình thấy đưa vào được, phải kèm theo giấy giao nhận tiền giữa công ty và người viết mới hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA