Chi phí bến bãi + lưu con't..,

• Thread starter longcv
  • Ngày gửi
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
cho tui hỏi chút vướng mắc nhỏ như sau :
Công ty trong quá trình đầu tư XDCB như nhập khẩu 1 số máy móc thiết bị về ... thì những khoản chi phí như : bến bãi, lưu cont, phí vệ sinh, cước giao nhận vận tải biển hoặc những phí THC + DO ...,
Tất cả những khoản chi phí trên có được đưa vào 214- chi phí XDCB khác ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cho tui hỏi chút vướng mắc nhỏ như sau :
Công ty trong quá trình đầu tư XDCB như nhập khẩu 1 số máy móc thiết bị về ... thì những khoản chi phí như : bến bãi, lưu cont, phí vệ sinh, cước giao nhận vận tải biển hoặc những phí THC + DO ...,
Tất cả những khoản chi phí trên có được đưa vào 214- chi phí XDCB khác ko ?
Những chi phí đó bạn đưa vào giá vốn của máy móc thiết bị (vì đó là chi phí để nhập khẩu những máy móc thiết bị), còn máy móc thiết bị đó của bạn dùng để làm gì thì từ đó bạn hạch toán vào thôi.

V

vuthithuyvan

Guest
20/1/08
16
0
0
39
DongNai
Bạn Ocean 13 nói đúng đó bạn ơi.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn.
Tuy nhiên kế toán bên tôi ko đưa vào giá vốn mà chuyển thẳng vào chi phí thì sao ?
Hoá đơn về trả tiền mặt luôn .

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Kế toán sẽ trả theo hóa đơn. Đó là điều đương nhiên. Nhưng việc ghi tăng ngyên giá của máy móc thiết bị lại không chỉ căn cứ vào hóa đơn thanh toán với bên bán đâu. Cụ thể bạn có thể tham khảo việc xác định nguyên giá TSCĐ tại QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính về chế độ quản lý và trích khấu hao TSCĐ nhé. Theo đó, Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (bao gồm cả TSCĐ đã qua sử dụng và chưa qua sử dụng) là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng (như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ...).

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn.
Tuy nhiên kế toán bên tôi ko đưa vào giá vốn mà chuyển thẳng vào chi phí thì sao ?
Hoá đơn về trả tiền mặt luôn .

Thực ra trong trường hợp này của bạn cách giải quyết thì có nhiều nhưng làm sao có lợi nhất cho DN mà thôi, bạn có thể hạch toán các chi phí đó làm tăng nguyên giá của TSCĐ, cũng có thể hạch toán vào chi phí nhưng để thuận tiện nhất thì bạn Longcv nên hạch toán các chi phí kia vào nguyên giá của TSCĐ để tiện theo dõi.

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA