Nhầm thuế suất thuế GTGT của hàng bán ra

• Thread starter Tienloan
  • Ngày gửi
T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Chào các thành viên, tôi đang thắc mắc một vấn đề cần giải quyết gấp, mong các thành viên giúp tôi nhanh. Tôi có xuất 1 hóa đơn GTGT với thuế suất 05%, số tiền tổng thanh toán với KH là cố định vì bên tôi bán theo giá đã có thuế GTGT, đã xé liên 2 cho KH, chưa kê khai thuế GTGT tháng. Tôi mới phát hiện là mặt hàng này chịu thuế suất 10% chứ không phải 05%. Theo tôi thì nên làm biên bản hủy hóa đơn đó để viết lại hóa đơn mới. Tuy nhiên sếp của tôi bảo thử hỏi cán bộ thuế xem thế nào? thì tôi vừa hỏi nhận được trả lời là viết hóa đơn bổ sung số tiền thuế ghi là thuế bổ sung cho hóa đơn số ... và ghi số tiền thuế GTGT bổ sung vào mục thuế GTGT. Nếu vậy tôi nghĩ doanh thu chưa thuế của hóa đơn đó là không đúng thực tế so với thuế suất 10%.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào các thành viên, tôi đang thắc mắc một vấn đề cần giải quyết gấp, mong các thành viên giúp tôi nhanh. Tôi có xuất 1 hóa đơn GTGT với thuế suất 05%, số tiền tổng thanh toán với KH là cố định vì bên tôi bán theo giá đã có thuế GTGT, đã xé liên 2 cho KH, chưa kê khai thuế GTGT tháng. Tôi mới phát hiện là mặt hàng này chịu thuế suất 10% chứ không phải 05%. Theo tôi thì nên làm biên bản hủy hóa đơn đó để viết lại hóa đơn mới. Tuy nhiên sếp của tôi bảo thử hỏi cán bộ thuế xem thế nào? thì tôi vừa hỏi nhận được trả lời là viết hóa đơn bổ sung số tiền thuế ghi là thuế bổ sung cho hóa đơn số ... và ghi số tiền thuế GTGT bổ sung vào mục thuế GTGT. Nếu vậy tôi nghĩ doanh thu chưa thuế của hóa đơn đó là không đúng thực tế so với thuế suất 10%.
Nếu bạn có thể huỷ hoá đơn đó đi và xuất lại HĐ khác thì tốt nhất, còn nếu ko thì xuất HĐ bổ sung phần VAT thêm 5% nữa, còn phần dthu chưa thuế ko đúng thì bên bạn bị thiệt 1 chút thôi.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
mình nghĩ tốt nhất là nên huỷ hoá đơn đó đi và viết 1 cái mới, làm biên bản huỷ cộp dấu vào là xong, chẳng tiếc gì 1 cái hoá đơn cả. khỏi phải bận tâm doanh thu không phù hợp với số thuế..

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Làm chi mà dài dòng cho mệt. Thì cứ hủy hóa đơn đó xuất hóa đơn mới là xong!

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Nếu hủy nhiều hóa đơn trong tháng thì không tốt, vì cơ quan thuế sẽ nghi ngờ mình làm sai nhiều, có thể liên quan đến thuế phải nộp. Trường hợp của bạn có thể lập biên bản điều chỉnh hóa đơn với nội dung:
1. Bên bán
2. Bên mua
3. Hai bên thống nhất điều chỉnh hóa đơn ... ngày tháng năm
4. Nguyên nhân: Do viết sai thuế suất
5. Thuế suất trước khi điều chỉnh.
6. Thuế suất sau khi điều chỉnh
7. Hai bên ký
Nhưng bạn phải chịu thêm một khoản thuế phải nộp, nếu bạn điều chỉnh luôn giá bán thì có thể sẽ bị cơ quan thuế làm khó.
Nếu giá trị lớn thì bàn nên hủy hóa đơn thì hơn.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Trước tiên mình cảm ơn mọi người. Nếu mình hủy được hóa đơn dễ dàng như vậy thì có lẽ mình cũng chọn cách đấy. Nhưng sếp mình bảo nếu vậy thì hơi lằng nhằng vì bên khách hàng đã thanh toán cho bên mình rồi, mà KH của bọn mình là nhà nước nên thủ tục thanh toán của nó rất phức tạp, khi thanh toán kho Bạc hay Ngân hàng Nhà nước đã cộp dấu vào cái hóa đơn của họ rồi. Vậy nên cty không muốn hủy hóa đơn này. Mình vừa lên hỏi cụ thể cán bộ quản lý thì chị ấy cũng bảo là chỉ có 2 cách đó thôi, và bên mình phải chịu thiệt về khoản doanh thu tăng thêm đó thôi. Vừa về đến đây giải thích cho sếp mình vậy thì sếp mình bảo cứ tham khảo thử ở đâu xem có cách điều chỉnh nào khác không? Vì trong tờ khai có phần điều chỉnh, nhưng đó là điều chỉnh của tháng trước. Các bạn ai có cách nào khác thì giúp mình được không? Mình cũng đang tim hiểu lại xem.

N

nguyenvanhan

Guest
16/4/08
12
0
0
Phố núi Pleiku
mình thấy cách nào cũng đúng nhưng các bạn nói phần doanh thu chưa thuế bị lệch là sao mình không hiểu,nếu như bán giá 10tr thì bổ sung thêm 5% vat cũng vậy chứ có lệch gì đâu,dúng ko các ban.he,mình cũng mới vào nghề thôi,mong các bác chỉ giúp thêm.:sleep::sleep:beer:

N

nguyenvanhan

Guest
16/4/08
12
0
0
Phố núi Pleiku
mình thấy cách nào cũng đúng nhưng các bạn nói phần doanh thu chưa thuế bị lệch là sao mình không hiểu,nếu như bán giá 10tr thì bổ sung thêm 5% vat cũng vậy chứ có lệch gì đâu,?dúng ko các bác.,mình cũng mới vào nghề thôi,mong các bác chỉ giúp thêm.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
nếu theo bạn minhthaobc thì mình chỉ cần làm Biên bản sửa hóa đơn hay sao? còn số tiền thuế thiếu thì tất nhiên mình phải nộp rồi. Nhưng cứ thế nộp sao? trong khi đó kể cả khoản thuế đó thì khai thuế mình vẫn được khấu trừ. Còn hủy hóa đơn thì mình chẳng lo lắng gì với bên thuế vì chỉ là mình không biết và đã phát hiện ra cái sai của mình thì sửa lại thôi, mình chỉ ngại làm thủ tục lằng nhằng với bên KH thôi và không biết họ có chịu làm theo mình không? Họ thì chẳng quan tâm đến thuế là bao nhiêu vì họ không phải kê khai thuế, họ chỉ cần hóa đơn để được thanh toán thôi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tốt nhất bạn hủy HĐ đó đi xuất lại HĐ GTGT khác, không nên làm phức tạp mà không chắc chắn như thế!

THân chào bạn!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình cũng nghĩ là nên hủy là nhanh nhất & chắc chắn! Chỉ 1 biên bản hủy, xuất lại HĐ là xong. Bên khách hàng họ chỉ cần ký vào biên bản, trả lại cho mình cái HĐ sai thuế & nhận HĐ mới. Có chi đâu mà phức tạp.

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Trước tiên mình cảm ơn mọi người. Nếu mình hủy được hóa đơn dễ dàng như vậy thì có lẽ mình cũng chọn cách đấy. Nhưng sếp mình bảo nếu vậy thì hơi lằng nhằng vì bên khách hàng đã thanh toán cho bên mình rồi, mà KH của bọn mình là nhà nước nên thủ tục thanh toán của nó rất phức tạp, khi thanh toán kho Bạc hay Ngân hàng Nhà nước đã cộp dấu vào cái hóa đơn của họ rồi. Vậy nên cty không muốn hủy hóa đơn này. Mình vừa lên hỏi cụ thể cán bộ quản lý thì chị ấy cũng bảo là chỉ có 2 cách đó thôi, và bên mình phải chịu thiệt về khoản doanh thu tăng thêm đó thôi. Vừa về đến đây giải thích cho sếp mình vậy thì sếp mình bảo cứ tham khảo thử ở đâu xem có cách điều chỉnh nào khác không? Vì trong tờ khai có phần điều chỉnh, nhưng đó là điều chỉnh của tháng trước. Các bạn ai có cách nào khác thì giúp mình được không? Mình cũng đang tim hiểu lại xem.

Họ đã thanh toán cho bên bạn rùi thì có vấn đề j đâu.Theo như mọi người thì cáh tốt nhất là huỷ cái HĐ đó đi.Khách hàng là bên nha nước thì cũng chẳng sao bạn ah.Bên mình vừa rùi cũng gặp TH như của bạn.Khách hàng cũng là nhà nước.Huỷ vẫn ok chảng phức tạp j cả.:welcome_2

A

anvnm

Guest
19/2/08
5
0
0
38
tp vinh
Mình cũng chưa hiểu được DT chưa thuế bị ảnh hưởng thế nào sau khi điều chỉnh hoá đơn? Các bạn giải thích cho mình thông với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA