Nhầm lẫn giữa TK 111 và Tk 131!!

• Thread starter suncat
  • Ngày gửi
S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Các bác cho e hỏi: bên e có sự nhầm lẫn giữa TK 131 và Tk 111. Chả là năm ngoái khách mua hàng nợ tiền nhưng kế toán bên e vẫn hạch toán vào TK 111 thay cho 131. Sang đến năm nay, khách đó lại thanh toán món nợ qua chuyển khoản, vậy là fải ghi có 131, nợ 112. Bây jờ e phải làm thế nào để giải quyết trường hợp này ạ?
E xin cám ơn các bác trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doquangson

Sơ cấp
12/4/08
26
0
1
43
Quảng Nam
Các bác cho e hỏi: bên e có sự nhầm lẫn giữa TK 131 và Tk 111. Chả là năm ngoái khách mua hàng nợ tiền nhưng kế toán bên e vẫn hạch toán vào TK 111 thay cho 131. Sang đến năm nay, khách đó lại thanh toán món nợ qua chuyển khoản, vậy là fải ghi có 131, nợ 112. Bây jờ e phải làm thế nào để giải quyết trường hợp này ạ?

Bạn nên chuyển trả lại cho họ theo đúng số tiền họ đã chuyển trả, sau đó bạn đến nhận tiền mặt, tức nhiên bạn phải tham khảo ý kiến của khách hàng bạn nhé (nội dung chuyển trả bạn ghi là trả nhầm số tài khoản) số tiền bạn nhận về không hạch toán gì cả, công nợ lúc này là bằng không

L

leai_aof

Guest
6/6/06
13
0
0
Nghệ An - Hà Nội
Theo mình bạn chỉ cần điều chỉnh do hạch toán nhầm năm trước: Nợ TK 131/ Có TK 111
Năm nay khách hàng thanh toán qua chuyển khoản bạn hạch toán: Nợ TK 112/ Có TK 131 là ok rồi.
Mà cuối năm bên bạn ko kiểm kê tiền, ko đối chiếu công nợ hay sao mà cuối năm trước lại ko biết hạch toán nhầm kiểu này nhỉ?

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
@Doquangson: hix hix chuyển trả lại tiền cho họ thì ko ổn bạn à, vì khó khăn lắm mới đòi đc nợ, h mà chuyển lại là người ta xù luôn đó :p

@Leai_aof: tại bên mình vốn kinh doanh khi nào cần thì các cổ đông mới chi, nhưng ngay từ đầu thành lập, kế toán cũ lại ghi là Nợ 111, có 411 thế nên quỹ tiền mặt gần như là khống. Mà khống thế thì kiểm sao nổi. Mới cả cũng tại 1 năm cty thay tới tận mấy kế toán thế nên mới rối tung rối mù :(
Cảm ơn 2 bạn nhiều ha :D, để mình tham khảo nhé!

D

doquangson

Sơ cấp
12/4/08
26
0
1
43
Quảng Nam
Công ty thuộc tư nhân nào cũng vậy mà, đôi lúc giám đốc cũng là thủ quỹ luôn, tiền trên sổ là số khác còn tiền tại quỹ mình cũng chẳng biết. Nhưng cuối năm chủ yếu bạn nên đối chiếu công nợ

daihoang

daihoang

Guest
17/4/08
110
1
0
ha noi
www.vneconomy.com.vn

thế năm ngoái kiểm kê quỹ tiền mặt không thấy nó bị hụt àh? ghi N138/C111 của năm trước. Năm nay chỉ việc hạch toán N112/C138 là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA