Kế toán nguồn vốn chủ sở hữu

• Thread starter magicworld
  • Ngày gửi
M

magicworld

Guest
17/4/08
4
0
0
38
Ha Noi
Mình mới vào nghề còn ít kinh nghiệm.Mình có 1 số thắc mắc mong đc giải đáp.Cty mình là cty TNHH mới thành lập tháng 5/2007 với số vốn đăng ký là 300 triệu đồng.Cty có 1 số TSCD trị giá 125 triệu chuyển từ cơ sở SX cũ lên và mình đã cho vào TSCD của cty.Hơn nữa khi lập BCTC mình lại cho số tiền 125 triệu ấy vào trong phần nguồn vốn của cty làm cho phần vốn chủ sở hữu tăng lên thành 425 triệu.Mình muốn hỏi mình làm như vậy có đúng ko?Nếu ko đc đưa vào phần vốn CSH thì mình phải cho vào đâu để cân đối với phần Tài sản trong bảng CDKT?Mong đc sự giúp đỡ của các bạn!:013:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Nếu đưa vào 411 thì bạn phải làm lại GPKD để tăng vốn điều lệ.
Cho mình hỏi "chuyển từ cơ sở SX cũ lên" là sao hả bạn?Cơ sở đó có liên quan gì với Cty bạn không?Nếu tài sản đó bạn mua thì hạch toán như mua TSCD, nếu là thu hồi từ XN phụ thuộc thì phải hạch toán nội bộ.
Goodluck!!!!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mình mới vào nghề còn ít kinh nghiệm.Mình có 1 số thắc mắc mong đc giải đáp.Cty mình là cty TNHH mới thành lập tháng 5/2007 với số vốn đăng ký là 300 triệu đồng.Cty có 1 số TSCD trị giá 125 triệu chuyển từ cơ sở SX cũ lên và mình đã cho vào TSCD của cty.Hơn nữa khi lập BCTC mình lại cho số tiền 125 triệu ấy vào trong phần nguồn vốn của cty làm cho phần vốn chủ sở hữu tăng lên thành 425 triệu.Mình muốn hỏi mình làm như vậy có đúng ko?Nếu ko đc đưa vào phần vốn CSH thì mình phải cho vào đâu để cân đối với phần Tài sản trong bảng CDKT?Mong đc sự giúp đỡ của các bạn!:013:

Bạn nói rõ xem TSCD 125 tr nằm trong nguồn vốn điều lệ 300Tr hay là TSCD được nhận, mua lại từ đơn vị khác hay TS chuyển đổi từ cơ sở cũ thành công ty mới khi đó mới hạch toán chính xác được

V

vuha1009

Guest
1/3/08
6
0
0
Ha Noi

Có phải số tài sản 125 triệu đó là tài sản của "Công ty" bạn nhưng trước kia nó chỉ là cơ sở sản xuất chứ chưa thành lập công ty? Nếu thế thì hạch toán vào tài sản cố định và giảm phần tiền góp vốn chủ sở hữu => 1 phần vốn Góp bằng TSCĐ ý.

D

dinhthi

Guest
6/12/07
5
0
0
40
Binh dinh
có lẽ là 125 tr đó là phàn gốp vốn bằng TSCĐ thôi ban ơi , nếu bạn muốn tăng vốn điều lệ lên thì phai tăng TSCĐ lên thoi ban. chúc bạn vui vẻ và hạnh phúc .xin chào!

H

Hanhdalat

Sơ cấp
16/7/08
18
0
1
39
Da Lat
Mình là thành viên mới, xin được các bạn chỉ dẫn:
Công ty mình thành lập năm 2005, vốn điều lệ là 1 tỷ nhưng thể hiện trên sổ sách chỉ mới 500 triệu. Mới đây mình thực hiện góp vốn bằng tiền gởi ngân hàng nhưng lại chuyển thêm đến 700triệu, vuợt vốn điều lệ 200triệu. Các bạn cho mình hỏi như thế có vi phạm gì không, mình cần phải làm thêm hồ sơ bổ sung gì không?

S

Simtim

Guest
6/9/10
3
0
0
Bình Dương
Chào các bạn mình là thành viên mới! Mình cũng là kế toán mới vào nghề (mới vào công ty đươc 4 ngày), giờ mình đang không biết phải bắt đầu từ đâu nữa!

Các bạn có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp mình với!

Cty mình thành lập từ tháng 11/2009 cho tới nay vẫn chưa đi vào hoạt động, từ đó đền nay phát sinh nhiều khoản chi phí. Ông chủ bên Thái Lan gửi tiền qua để trả các khỏan chi phí đó.

Tất cả các khoản thu chi từ tháng 11/2009 đến Tháng 7/2010 không có chứng từ Phiếu thu, Phiếu chi gì cả (từ trước tới nay mọi người ở cty tự ý làm, thu chi không viết phiếu thu chi mà chỉ giữ lại mấy hóa đơn, có cả mấy hóa đơn bán lẻ không có tên người mua bán gì cả - chỉ có tên vật tư và só tiền thôi). Còn từ tháng 08/2010 trở lại đây thì có phiếu chi tiền nhưng cũng không có phiếu thu hay chứng từ nào liên quan đến số tiền thu mà chỉ có ghi lại bằng sổ tay thôi.

Giờ mình phải thống kê số tiền đã thu, chi, còn nợ. Việc này thì mình đã làm và báo cáo cho ông giám đốc rồi. Vấn đề là mình lo là khi lập sổ sách kế toán và phản ánh các nghiệp vụ phát sinh thì mình phải bắt đầu từ đâu??? (cty mình áp dụng hình thức Sổ NKC và làm trên Excel). Nếu có định khoản thì không có chứng từ rõ ràng như vậy thì phải làm sao bây giờ???

Nếu mình hạch toán chi phí thì mình phải gi vào chi phí Nợ 642 "Cp quản lý doanh nghiệp" - nếu có liên quan đến ông giám đốc!
Nhà xưởng thì cty mình đi thuê, tiền thuê xưởng mình cho vào Nợ 627; chi phí sửa chữa nâng cấp nhà xưởng mình cho vào Nợ 211.
Mình làm như vậy có dúng không???
Vậy còn những khoản chi: tiền cơm công nhân, lương ... thì mình hạch toán vào tài khoản nào (cty chưa đi vào hoạt động, cty mình tuyển mấy chục người công nhân để làm mấy việc sửa chữa quét dọn,.. xưởng thôi)???

Vấn đề tiếp theo là vốn điều lệ khi thành lập công ty mình chỉ có 500 triệu VNĐ thôi, nhưng thực tế ông chủ Thailand đã gửi tiền mặt lên tới 1 tỷ 800 triệu VNĐ rồi (để trả các khoản chi phí từ khi thành lập đến giờ), ngoài ra còn máy móc thiết bị trị giá gần 500 triệu VNĐ rồi. Nếu mình hạch toán tất cả vào Có 411 thì nguồn vốn chủ sở hữu quá lớn so với vốn điều lệ!!! Vậy mình phải làm sao đây???

Mình thật sự không biết phải bắt đầu việc ghi sổ sách như thế nào nữa!!! Các bạn chỉ cho mình với!!!

Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA