Sự khác biệt giữa IAS & IFRS

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cho mình hỏi thực ra IAS & IFRS khác gì nhau về cách áp dụng trong việc lập và trình bày BCTC vậy bạn?? Bạn nào biết có thể nói rõ cho mọi người tham khảo nhé:biggrin::thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuonglinh83kt

Guest
9/5/08
25
0
0
Đà Nẵng
IFRS là chuẩn mực kế toán (tên cũ là IASs) do IASC đưa ra .
Năm 1997 IASC cơ cấu lại tổ chức của nó, cơ cấu mới gồm 2 bộ phận là Hội đồng thành viên và IASB.
IAS do IASB nghiên cứu và ban hành nên IAS có kế thừa nhiều điểm của IFRS .

Mình thấy người ta hầu như xem IFRS và IAS là 1 (đều là Chuẩn mực báo cáo tài chính quốc tế). Không biết ý kiến của các bạn khác thế nào…

P

phuoclan

Guest
29/1/08
1
0
0
43
ggg
Chào bạn, sao mình down cuốn IFRS theo đường link của bạn mà không được. Bạn có thể giup minh chỉ rõ hơn cách down duợc không? thanks

N

NXD

Guest
B

BulletProof

Guest
15/4/09
6
0
0
Hà Nội
Hiện nay, người ta không nói nhiều đến IAS mà chính xác hơn phải là IFRS. Tại sao lại có sự confusion này? Vì IAS là do IASC (Internaional Accounting Standards Committee) issue từ năm 1973 đến năm 2001, còn từ năm 2001 trở đi, IFRS do IASB (Board) issue. IASB là succesor của IASC. Do vậy, IFRS standards sẽ bao gồm cả những standards ban hành trước năm 2001 (IAS) và standards ban hành sau 2001 (IFRS). IASB sửa đổi một số chuẩn mực IAS, ban hành các chuẩn mực mới (new IFRS) mà trước đây IAS không có.

List of all IFRS and IAS ở link này http://www.iasb.org/IFRS+Summaries/...glish+2008/IFRS+and+IAS+Summaries+English.htm

P

phonglantaybac

Guest
15/9/08
10
0
0
37
Son La
Cho mình hỏi thực ra IAS & IFRS khác gì nhau về cách áp dụng trong việc lập và trình bày BCTC vậy bạn?? Bạn nào biết có thể nói rõ cho mọi người tham khảo nhé:biggrin::thanx:
Mình đang cần đề thi môn kế toán quốc tế để tham khảo, bạn nào có thì cho mình mượn nhé. Thank.

V

vivacious

Sơ cấp
2/10/08
26
0
0
Hà Nội
Có bác nào có bộ IFRS bằng tiếng Việt không? Share cho anh em nghiên cứu với

T

teddydoors

Guest
28/10/08
2
0
0
39
HCMC
IFRS là chuẩn mực kế toán (tên cũ là IASs) do IASC đưa ra .
Năm 1997 IASC cơ cấu lại tổ chức của nó, cơ cấu mới gồm 2 bộ phận là Hội đồng thành viên và IASB.
IAS do IASB nghiên cứu và ban hành nên IAS có kế thừa nhiều điểm của IFRS .

Mình thấy người ta hầu như xem IFRS và IAS là 1 (đều là Chuẩn mực báo cáo tài chính quốc tế). Không biết ý kiến của các bạn khác thế nào…

Tào lao!

http://www.iasplus.com/standard/standard.htm

E

Elsa Thùy

Guest
15/10/15
2
0
1
33
Các anh chị tiền bối cho em hỏi là: "Tại sao đang ban hành IAS lại chuyển sang ban hành IFRS vậy ạ?"

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chị tiền bối cho em hỏi là: "Tại sao đang ban hành IAS lại chuyển sang ban hành IFRS vậy ạ?"
Theo mình gọi là chuẩn mực trình bày báo cáo tài chính sẽ chính xác hơn với các chuẩn mực do IASB ban hành vì các chuẩn mực này chỉ liên quan đến báo cáo tài chính (kế toán thì rộng, còn nhiều loại khác nữa). Hơn nữa đặt tên như vậy vì các chuẩn mực này chỉ hướng đến việc đo lường và trình bày các thông tin trên báo cáo tài chính, chứ không phải toàn bộ các khâu của kế toán

• Like
Reactions: Elsa Thùy
E

Elsa Thùy

Guest
15/10/15
2
0
1
33
Theo mình gọi là chuẩn mực trình bày báo cáo tài chính sẽ chính xác hơn với các chuẩn mực do IASB ban hành vì các chuẩn mực này chỉ liên quan đến báo cáo tài chính (kế toán thì rộng, còn nhiều loại khác nữa). Hơn nữa đặt tên như vậy vì các chuẩn mực này chỉ hướng đến việc đo lường và trình bày các thông tin trên báo cáo tài chính, chứ không phải toàn bộ các khâu của kế toán
Tức là IAS không trình bày rõ về báo cáo tài chính nên IFRS ra đời bổ sung cho nó???

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tức là IAS không trình bày rõ về báo cáo tài chính nên IFRS ra đời bổ sung cho nó???
IAS thì mục đích nó cũng như IFRS thôi.

Khi IASB tiếp quản thay thế IASC thì họ vẫn duy trì các IAS do IASC ban hành, còn các chuẩn mực mới thì đặt tên là IFRS để hợp lý hơn.

Các IFRS hầu hết là chuẩn mực mới, chỉ có 1 vài chuẩn mực thay thế các IAS.

T

thambnc

Guest
23/10/15
1
0
1
33
các anh chị cho em xin tài liệu về dự phòng nợ phải trả và nợ tiềm tàng của kế toán mỹ và kế toán pháp với ạ, cô giáo em yêu cầu so sánh với việt nam ạ, em đang cần gấp ạ, em cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA