CHỉ em xem em cần làm sổ gì ?

• Thread starter thaihang1210
  • Ngày gửi
T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Mọi người chỉ em với em phải làm sổ sách gì cho công ty mình đây ..hic hic
CÔng ty em mơí thành lấp làm vế thiết kế kiến trúc , em mới ra trướng nữa ..em lại là người đầu tiên mở sổ . ..mà công ty chỉ nhận những bản vẽ thiết kê không mua bán trao đổi gi hết ..hàng ngày chỉ chi tiền cho công ty mua văn phòng phẩm và nhiều thứ linh tinh ...em ko biết sau nữa..giúp em với nhe..sổ sách cần có những gì ..

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
CÔng ty em mơí thành lấp làm vế thiết kế kiến trúc , em mới ra trướng nữa ..em lại là người đầu tiên mở sổ . ..mà công ty chỉ nhận những bản vẽ thiết kê không mua bán trao đổi gi hết ..hàng ngày chỉ chi tiền cho công ty mua văn phòng phẩm và nhiều thứ linh tinh ...em ko biết sau nữa..giúp em với nhe..sổ sách cần có những gì ..

Thì bạn xem lại hồ sơ của công ty bạn với cơ quan thuế rồi bạn dựa vào đó mà làm (theo quyết định nào? Theo hình thức kế toán nào? NKC, NK-SC, CTGS....(ko nhớ hết heheehe)). Hi vọng là hồ sơ làm việc ban đầu là làm bằng máy ko làm bằng tay nhé!

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
thiệt tình là không biết làm gì hết ..hàng ngày chỉ viết phiếu chi thôi..vậy theo bạn mình có cần sổ quỹ tiền mặt không..vì công ty mới thành lập chưa có kế toán nên đâu biết mà làm theo cách gì đâu..

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
thiệt tình là không biết làm gì hết ..hàng ngày chỉ viết phiếu chi thôi..vậy theo bạn mình có cần sổ quỹ tiền mặt không..vì công ty mới thành lập chưa có kế toán nên đâu biết mà làm theo cách gì đâu..

Sao lại ko, bạn cứ lục lại đi. Xem cty bạn làm sổ theo hình thức nào rồi mới biết được! Vậy nhé bạn!

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Hình như là chứng từ ghi sổ bằng tay thì phải..tại công ty đâu phải là mua bán hàng hóa đâu mà làm bằng máy chứ bạn giọt nắng cuối thu ..

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn phải lập rất nhiều sổ, trước hết bạn xem lại bạn chọn hình thức hạch toán gỉ : Nhật ký chung, Nhật ký sổ cái, Chứng từ ghi sổ ,...Theo đó bạn xem danh mục sổ sách theo hình thức đó có nhưng sổ sách gì, khi nào phát sinh liên quan đến TK nào đều phải mở sổ chi tiết cho TK đó. Ngoài ra bạn còn mở số cái, ...

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Bạn phải lập rất nhiều sổ, trước hết bạn xem lại bạn chọn hình thức hạch toán gỉ : Nhật ký chung, Nhật ký sổ cái, Chứng từ ghi sổ ,...Theo đó bạn xem danh mục sổ sách theo hình thức đó có nhưng sổ sách gì, khi nào phát sinh liên quan đến TK nào đều phải mở sổ chi tiết cho TK đó. Ngoài ra bạn còn mở số cái, ...

Nhưng mà cô kế toán trưởng mình wen có chỉ mình rằng..vì công ty không mua bán không có nhiều nghiệp vụ kinh tế phát sinh nên chỉ cần ghi sổ quỹ tiền mặt ..còn công ty mình chọn hình thức chứng từ ghi sổ chứ không phải là nhật kí chung như vậy cuối năm dễ kiểm soát không cần lục chứng từ như những sổ khác.

levanton

levanton

Cao cấp
Nhưng mà cô kế toán trưởng mình wen có chỉ mình rằng..vì công ty không mua bán không có nhiều nghiệp vụ kinh tế phát sinh nên chỉ cần ghi sổ quỹ tiền mặt ..còn công ty mình chọn hình thức chứng từ ghi sổ chứ không phải là nhật kí chung như vậy cuối năm dễ kiểm soát không cần lục chứng từ như những sổ khác.

Bạn nghe nói vậy và làm vậy sẽ khó khăn cho bạn sau này. Dù nghiệp vụ phát sinh ít, cũng liên quan đến các TK 642, 411, 111, 133,... vì vây không phải 1 quyển sổ quỹ tiền mặt là đủ, bạn còn phải mở sổ chi tiết chi phí (tk642) , ... Bạn áp dụng hình thức CTGS, bạn phải có Sổ Cái từng TK theo hình thức CTGS mà bạn có sử dụng, có định khoản,Ngoài ra bạn còn phải co' Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ.

Việc tìm chứng từ, có thể bạn chưa có kinh nghiệm nên nghe vậy, hiểu vậy, nhưng thật ra hình thức nào cũng giống nhau nếu bạn biết lưu trữ có phương pháp.

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Bạn nghe nói vậy và làm vậy sẽ khó khăn cho bạn sau này. Dù nghiệp vụ phát sinh ít, cũng liên quan đến các TK 642, 411, 111, 133,... vì vây không phải 1 quyển sổ quỹ tiền mặt là đủ, bạn còn phải mở sổ chi tiết chi phí (tk642) , ... Bạn áp dụng hình thức CTGS, bạn phải có Sổ Cái từng TK theo hình thức CTGS mà bạn có sử dụng, có định khoản,Ngoài ra bạn còn phải co' Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ.

Việc tìm chứng từ, có thể bạn chưa có kinh nghiệm nên nghe vậy, hiểu vậy, nhưng thật ra hình thức nào cũng giống nhau nếu bạn biết lưu trữ có phương pháp.

vậy thì bạn ơi ..bạn có thể chỉ cho mình trình tự các bước làm gì đi ..mình chưa có kinh nghiệm trong vấn đề sổ sách mình sợ là mình không làm đủ các sổ sách như vậy thì ssau này sẽ khó kiểm soát nữa

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
bạn nên xem lại hình thức sổ bạn lựa chọn (ctu ghi sổ) xem trình tự ghi sổ thế nào>??? từ chi tiết đến tổng hợp ra sao. Còn hàng ngày phát sinh các chi phí thì bạn phải có sổ quỹ tiền mặt, sổ 642, sổ 133 (hoặc các sổ có liên quan - tức là sổ TK đối ứng với TK 111 của bạn) bạn phải xác định được chi phí đó liên quan đến những tài khoản nào .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA