Chi phí sử dụng máy thi công

• Thread starter hello811
  • Ngày gửi
H

hello811

Guest
21/11/07
20
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi về trường hợp máy thi công ko đủ điều kiện là TSCĐ (giá trị < 10 triệu), nó được xếp vào là công cụ dụng cụ và là loại phân bổ nhiều lần. Nhưng em thấy nếu hạch toán như công cụ dụng cụ loại phân bổ nhiều lần thì bất tiện quá vì phải qua tk 142, 242. Liệu có cách làm nào khác không ạ?
Và khi hạch toán vào tk chi phí thì ghi vào Nợ Tk 6234 được không? Nếu không được thì phải cho vào 623 nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Cho em hỏi về trường hợp máy thi công ko đủ điều kiện là TSCĐ (giá trị < 10 triệu), nó được xếp vào là công cụ dụng cụ và là loại phân bổ nhiều lần. Nhưng em thấy nếu hạch toán như công cụ dụng cụ loại phân bổ nhiều lần thì bất tiện quá vì phải qua tk 142, 242. Liệu có cách làm nào khác không ạ?
Và khi hạch toán vào tk chi phí thì ghi vào Nợ Tk 6234 được không? Nếu không được thì phải cho vào 623 nào ạ?

hì hì hì, Phần CC, DC chỉ có cách hạch toán đó thôi bạn ạ. 1 năm thì bỏ vào TK142, 2 năm trở lên thì bỏ vào TK 242 và phân bổ dần dần tuỳ theo CP của DN.

Còn vụ kia thì xin lỗi mình ko biết. Vì mìnch ũng ko có làm bên kế toán DN. Hi vọng ai biết chỉ bảo để mình học hỏi thêm.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Do đặc thù của ngành XDCB khác với sản xuất công nghiệp nên phải theo dõi khoản chi phí sử dụng máy thi công. Đây là khoản chi phí có liên quan đến quá trình sử dụng xe, máy thi công và không nhất thiết đó phải là TSCĐ. Do đó nếu máy thi công của bạn không đủ điều kiện trở thành TSCĐ thì theo dõi, phân bổ qua 142 hoặc 242 và khi tính vào chi phí thì hạch toán vào 6233.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
TK 623 là TK tập hợp chi phí sử dụng máy thi công do vậy nếu là TSCĐ thì phải tính khấu hao. Còn nếu là CCDC thì phải phân bổ theo sử dụng giờ máy đó là cách hạch toán duy nhất thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA