Chuyển lỗ Thuế TNDN Quý 1

• Thread starter nhungtin
  • Ngày gửi
N

nhungtin

Guest
20/1/08
13
0
0
Hà Nội
Các bạn giúp mình với. Cty mình năm 2007 lỗ 480tr. Mình làm tờ kê thuế TNDN quý 1 theo mẫu 01A. Chỉ tiêu [12] hiện nay của mình là âm (650Tr)
Vậy chỉ tiêu [15] :lỗ được chuyển trong kỳ có phải là 120Tr (Tức 480 Tr/4) phải không? .Vậy chỉ tiêu [16] Thu nhập chịu thuế sẽ là 650tr +120tr à? Và chỉ tiêu [19] thì để trống không viết phải không?
Quý 2,3,4 tương tự mình sẽ chuyển lỗ 120tr vào từng quý a?. Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Các bạn giúp mình với. Cty mình năm 2007 lỗ 480tr. Mình làm tờ kê thuế TNDN quý 1 theo mẫu 01A. Chỉ tiêu [12] hiện nay của mình là âm (650Tr)
Vậy chỉ tiêu [15] :lỗ được chuyển trong kỳ có phải là 120Tr (Tức 480 Tr/4) phải không? .Vậy chỉ tiêu [16] Thu nhập chịu thuế sẽ là 650tr +120tr à? Và chỉ tiêu [19] thì để trống không viết phải không?
Quý 2,3,4 tương tự mình sẽ chuyển lỗ 120tr vào từng quý a?. Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

Mình cũng vừa làm xong tờ khai và trình lên xếp ký tuần rồi! Lỗ của năm ngoái bạn cứ chuyển hết vào quý 1 là ok luôn! Mà hiện nay cần phải dùng phần mềm mã vạch 2 chiều- HTKK 1.3.0.1 của cơ quan thuế đó nghe bạn. Nếu dùng phần mềm này thì chỉ cần chú ý tới chỉ tiêu [10], [11], [15]; còn mấy mục khác phần mềm sẽ tự tính (và trong trường hợp của bạn thì chỉ tiêu [19] đương nhiên = 0; cẩn thận hơn thì sau ghi ghi nhớ xem trước khi in nhé!

N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
theo mình chỉ tiêu 12: LN phát sinh trong kỳ của bạn -650tr thì chỉ tiêu 15 bạn cứ để trống. Bởi vì khi ps lợi nhuận chúng ta mới chuyễn lỗ vào để bù trừ chứ đã lỗ rồi chuyễn lỗ vào làm chi nữa cho mệt chẳng giải quyết được chuyện gì

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Quý 1/2008 vẫn lỗ vậy bạn chưa cần phải chuyển lỗ. Việc chuyển lỗ chi thực hiện khi có lãi và được chuyển trong vòng 5 năm

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Quý 1/2008 vẫn lỗ vậy bạn chưa cần phải chuyển lỗ. Việc chuyển lỗ chi thực hiện khi có lãi và được chuyển trong vòng 5 năm

Nhưng phải đăng ký trứơc chứ bạn, và chỉ được chuyển trong những năm mình đăng ký thôi mà.
"vậy bạn chưa cần phải chuyển lỗ. Việc chuyển lỗ chi thực hiện khi có lãi và được chuyển trong vòng 5 năm" => Mình ko rõ ý bạn lắm, gthich giùm mình với!

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Nghĩa là lỗ thì mình không phải chuyển sang kỳ sau. mà khi nào có lãi thì mình sẽ chuỷên sang mà số lỗ được chuyển không quá 5 năm tính từ thời điểm hiện tại trở về trước

T

thanhvienweb

Guest
8/3/08
3
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Dựa theo TT134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 thì hiện nay không cần đăng ký chuyển lỗ. Số lỗ của năm 2006 bạn có thể chuyển lỗ trong vòng 5 năm ( từ năm 2007-2011), còn nếu năm 2007 lỗ thì sẽ được chuyển từ năm 2008-2012. Nên trong tờ khai quý I/2008 bạn không cần điền vào mục 15. Bạn có thể đọc thêm phần trích mục VI trong TT134 dưới đây :
VI. CHUYỂN LỖ

1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ do cơ sở kinh doanh tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh đã đăng ký kế hoạch chuyển lỗ trước kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 thì số lỗ còn lại được tiếp tục chuyển lỗ theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký hoặc chuyển lỗ vào các kỳ tính thuế tiếp theo nhưng thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.

2. Cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu (kể cả giao, bán doanh nghiệp Nhà nước), sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể, phá sản phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế đến thời điểm có quyết định chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể, phá sản của cơ quan có thẩm quyền.

3. Số lỗ của doanh nghiệp phát sinh trước khi sáp nhập phải được theo dõi chi tiết theo năm phát sinh và được tiếp tục chuyển vào thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp sau khi sáp nhập để đảm bảo nguyên tắc chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

4. Cơ sở kinh doanh là liên doanh của nhiều cơ sở kinh doanh khác, khi có quyết định giải thể mà bị lỗ thì số lỗ được phân bổ cho từng cơ sở kinh doanh tham gia liên doanh. Cơ sở tham gia liên doanh được tổng hợp số lỗ phân bổ từ cơ sở liên doanh vào kết quả kinh doanh của mình khi quyết toán thuế nhưng đảm bảo nguyên tắc chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

5. Cơ sở kinh doanh được thụ hưởng tài sản của cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu (kể cả giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp Nhà nước), chia, tách, sáp nhập, hợp nhất chịu trách nhiệm nộp đủ số thuế còn thiếu và tiền phạt (nếu có) của cơ sở kinh doanh cũ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA