Mỗi tuần một chuyên đề

Thu nhập ca nhân không thường xuyên có phải Quyết toán năm?

• Thread starter buithehung
  • Ngày gửi
B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Kíu với:
Tại đơn vị mình trong năm có phát sinh một số đối tượng có thu nhập không thường xuyên (thu từ trúng thưởng khuyến mại).
Đến hết năm 2007: Khi quyết toán năm thì mình đưa toàn bộ khoản thu nhập không thường xuyên này vào quyết toán thuế thu nhập cá nhân thường xuyên (vì đối tượng này thuộc đối tượng quyết toán thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập)theo biểu luỹ tiến từng phần (thông tư 81/2004/TT-BTC).
Nhưng cơ quan thuế bảo sai: Nguyên nhân là thu nhập không thường xuyên thì không đưa vào quyết toán thuế TNCN.
Như thế nào bây giờ? có văn bản nào hướng dẫn chi tiết cách quyết toán loại thuế này không mọi người? Giúp mình với:wall:
P/s: mình đang rất cần.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đây là khoản thu nhập không thường xuyên nên phải quyết toán riêng sao lại đưa vào thu nhập thường xuyên.

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Khi quyết toán mình thuế TNCN thì chỉ quan tâm đến thu nhập chịu thuế do vậy khoản TN không thường xuyên này cũng thuộc khoản thu nhập chịu thuế nên phải quyết toán như TNTX chứ???

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Khi quyết toán mình thuế TNCN thì chỉ quan tâm đến thu nhập chịu thuế do vậy khoản TN không thường xuyên này cũng thuộc khoản thu nhập chịu thuế nên phải quyết toán như TNTX chứ???

Thu nhập thường xuyên và thu nhập ko thương xuyên ko thể gộp chung được bạn ạ. vì thu nhập ko thường xuyên có thuế suất con hơn thường xuyên, nếu gộp chưng và thường xuyên CQ thuế sẽ bị thiệt hại, họ ko đồng ý là đúng rồi.

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Nhưng không có cơ sở để nói thế được khoqua75 ơi.
Vì thu nhập không thường xuyên là chỉ tạm khấu trừ thôi, cuối năm phải quyết toán lại thu nhập chịu thuế chứ!

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Quyết toán 2007 em không chú ý nên chắc quyết toán sai be bét rồi. Năm nay em thấy trong phần mềm HTKK 3.0 có riêng hai tờ khai, một cho thu nhập thường xuyên, và một cho thu nhập không thường xuyên (10%). Trong tờ khai 10% (gọi tắt phát) thì phải kê rõ từng biên lai thuế thu nhập một, không kê khai thì không in ra được. Mà em thì đang chả biết viết biên lai thế nào đây ạ :wall:

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Kíu với:
Tại đơn vị mình trong năm có phát sinh một số đối tượng có thu nhập không thường xuyên (thu từ trúng thưởng khuyến mại).
Đến hết năm 2007: Khi quyết toán năm thì mình đưa toàn bộ khoản thu nhập không thường xuyên này vào quyết toán thuế thu nhập cá nhân thường xuyên (vì đối tượng này thuộc đối tượng quyết toán thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhập)theo biểu luỹ tiến từng phần (thông tư 81/2004/TT-BTC).
Nhưng cơ quan thuế bảo sai: Nguyên nhân là thu nhập không thường xuyên thì không đưa vào quyết toán thuế TNCN.
Như thế nào bây giờ? có văn bản nào hướng dẫn chi tiết cách quyết toán loại thuế này không mọi người? Giúp mình với:wall:
P/s: mình đang rất cần.
Quan điểm của các bạn nêu đều không hoàn toàn chính xác, TT81 đã hướng dẫn rõ các khoản TN không thường xuyên (trúng thưởng xổ số, khuyến mại, chuyển giao công nghệ) thì thực hiện nộp thuế theo thuế suất 5% hoặc 10% tuỳ theo từng loại và không phải quyết toán gì cả

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
thu nhập không thường xuyên không phải làm quyết toán thuế , chỉ có thu nhập thường xuyên mới phải làm thôi.

H

huyen_thu

Sơ cấp
25/11/06
20
0
1
38
Ha Noi
thu nhập không thường xuyên không phải làm quyết toán thuế , chỉ có thu nhập thường xuyên mới phải làm thôi.

Xin hỏi a: "thuế TNCN ko thường xuyên không khải làm quyết toán năm" thì xem ở thông tư nào? phần nào? hoăc cho xin trích dẫn với a.
thanks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA