Chi phí công trình

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Cty mình đang thi công điện cho một công trình A, có một hóa đơn trong đó có một cây kẹp bấm sắt trị giá đến 9tr. Vì công trình A hóa đơn có được rất ít nên em định đưa 9tr này vào luôn công trình A thay vì phải đưa vào TK142 rồi phân bổ.
Các bạn cho mình hỏi mình đưa hết 9tr này vào công trình được hay không. Nếu không thì cây kẹp bấm sắt này mình phải phân bổ trong bao lâu? Có văn bản nào nói về phân bổ máy móc trong công trình điện không?
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Công trình A của bạn có giá trị bao nhiêu và thực hiện trong thời gian bao lâu? Nếu trị giá công trình lớn thì bạn cứa đưa toàn bộ vào cũng được vì giá trị này nhỏ mà.

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Công trình mình giá trị khoảng 500tr, thời gian hoàn thành là 2tháng, vậy có đưa vào được không ạ hay phải phân bổ vì cái kẹp bấm sắt này thực tế sử dụng được cho nhiều công trình. Các bạn giúp mình với nhé.
Thanks!

C

cat80

Guest
7/4/08
36
0
0
Ha Noi
Theo mình nghĩ thì bạn có thể đưa vào CT luôn cũng đc. Bên mình thỉnh thoảng mình cũng đưa thế.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Cty mình đang thi công điện cho một công trình A, có một hóa đơn trong đó có một cây kẹp bấm sắt trị giá đến 9tr. Vì công trình A hóa đơn có được rất ít nên em định đưa 9tr này vào luôn công trình A thay vì phải đưa vào TK142 rồi phân bổ.
Các bạn cho mình hỏi mình đưa hết 9tr này vào công trình được hay không. Nếu không thì cây kẹp bấm sắt này mình phải phân bổ trong bao lâu? Có văn bản nào nói về phân bổ máy móc trong công trình điện không?
Thanks!
Việc phân bổ CCDC bạn căn cứ vào;
- Trọng yếu: Giá trị CCDC có lớn hay nhỏ so với tổng chi phí. Nhỏ hơn mức trọng yếu (do cty bạn tự đặt ra) thì phân bổ hết vào 1 công trình.
- Phù hợp: Nếu ban đầu bạn chỉ tính mua cái đó dùng cho công trình này và chưa có kế hoạch sử dụng cho công trình cụ thể nào khác, bạn có thể phân bổ hết 100% giá trị CCDC vào công trình đó.

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Anh Tran_adam nói đúng đấy, nếu công trình vẫn đảm bảo lãi theo dự kiến thì vẫn cứ phân bổ 1 lần cho công trình đấy không phải đưa vào 142 làm gì cho lằng nhằng.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Phân bổ hay ko phan bổ là tự đơn vị mình QĐ, miễn sao trong kỳ ko lỗ là được, vì bên thuế chỉ yêu cầu phân bổ khi kỳ đó doanh thu < chi phí mà thôi.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cái kẹp đó thì phân bổ 1 lần thôi nha bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA