Bị phạt do nộp thuế thuê nhà chậm?

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Cứu với mọi người ơi. Cty mình có thuê nhà nguyên căn ( ký HĐ bắt đầu từ tháng đầu tháng 4/2008) nay mình mới đi đăng ký thuế cho chủ nhà ở Phòng thuế UBNND Phường và được chị phụ trách bảo là đăng ký thuế chậm nên bị phạt ở mức là : tự nguyện thì 880.000đ ( còn không tự nguyện là 1.100.000đ ). Anh chị nào có văn bản hay biết rõ về vấn đề này xin giúp em với, không em bị sếp chửi mất. huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cứu với mọi người ơi. Cty mình có thuê nhà nguyên căn ( ký HĐ bắt đầu từ tháng đầu tháng 4/2008) nay mình mới đi đăng ký thuế cho chủ nhà ở Phòng thuế UBNND Phường và được chị phụ trách bảo là đăng ký thuế chậm nên bị phạt ở mức là : tự nguyện thì 880.000đ ( còn không tự nguyện là 1.100.000đ ). Anh chị nào có văn bản hay biết rõ về vấn đề này xin giúp em với, không em bị sếp chửi mất. huhu

Bạn đưa vấn đề này nghịch lý rồi. Đã là Cty (pháp nhân) cho thuê nhà thì làm gì phải đăng ký thuế với đội thuế phường chứ. Bạn xem lại kỹ vấn đề nhé.

P

PHAM PHI PHAO

Guest
18/4/08
2
0
0
122 tran hung dao
về nguyên tắc chủ nhà sẽ cầm hợp đồng thuê nhà được ký kết giữa Công Ty và chủ nhà lên Chi Cục thuế quận, và đề nghị được cấp một mã số thuế, Chi Cục Thuế quận nơi chủ nhà đang ỡ sẽ cấp cho chủ nhà một mã số thuế, và chủ nhà sẽ nộp tiền thuế khỏang 23% trên tổng số tiền thuê nhà, số tiền này có thể nộp trực tiếp tại Chi Cục Thuế quận hay phòng thuế ở ủy Ban Phường để nộp, khi nộp xong họ sẽ cấp cho chủ nhà một hóa đơn do Bộ Tài Chính phát hành, chủ nhà sẽ đem về giao lại cho Công Ty đem về , còn việc bị phạt có lẽ họ hù dọa bạn đó, bạn hãy dẫn chủ nhà cầm hhộ khẩu, CMND lên Chi Cục Thuế quận hỏi cho rõ ràng, vì hợp đồng của bạn là tháng 4/2008 chưa thể gọi là trễ được

S

sipura2000

Guest
1/10/08
4
0
0
49
Saigon
Vụ phạt do đăng ký cho thuê nhà chậm là có thật chứ không phải giỡn chơi, Ngày 29/08/2008 mình ra công chứng ký hợp đồng cho thuê một phần căn nhà ( cho thuê mặt bằng ) cho vợ chồng người bạn thuê nhà để làm văn phòng công ty. Hợp đồng thuê nhà ghi rõ thời hạn giao nhà là 25/09/2008. Ngày 25/09/2008 sau khi bàn giao mặt bằng, sửa chữa nhỏ. Mình đem hợp đồng thuê nhà ra UBND Phường trình báo (trong hợp đồng cho thuê mặt bằng làm ở phòng công chứng có mục bên cho thuê cam kết giao cho UBND Phường một bản sao hợp đồng thuê nhà). Ở Phường cậu này chỉ cô kia, cậu phụ trách nhận hợp đồng đi học và đi họp suốt nên 30/09/2008 mình đem thẳng ra cục thuế. Do đã tham khảo trước web kế tóan nên mình chuẩn bị trước bản sao hợp đồng thuê nhà, photo giấy chứng minh nhân dân & giấy chủ quyền nhà. Cô nhân viên phụ trách đóng thuế cho thuê nhà vẫn yêu cầu nộp phạt 1.100.000đ bớt cho 20% vì thật thà kê khai vì mình nộp trể 20 ngày sau khi ký hợp đồng thuê nhà ( mặc dù đến 25/9 hợp đồng mới được thực hiện). Bớt 20% thì đóng 880.000đ nhưng vẫn đau quá, xin anh em chỉ giúp trong trường hợp này nên làm sao để có thể né được trong khả năng cho phép.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Trước đây mình cũng bị phạt vì tội này rùi, bên Thuế bảo nếu bên cho thuê ko nộp thì Cty phải kê khai nộp thuế. Thế là phải nộp phạt. Nhưng né đc là ở chỗ: mình lý luận (và phải sửa hợp đồng cho đúng) là vd ký HĐ ngày 20/9, trong vòng 10 ngày phải kê khai, thì mình cho cái khoản thanh toán tiền nhà chậm ra một chút cho hợp thời gian khi bạn lên thuế kê khai. Nếu ngày 20/10 mới kê thuế chẳng hạn, thì bạn cho thời gian thanh toán tiền nhà chậm ra cho đến gần ngày 20/10. Lần đó mình đã ko bị phạt j cả mà chỉ phải nộp tiền thuế thôi. Nếu ko sửa đc cái HĐ chắc cũng bị phạt rùi. Bên thuế đưa ra các loại văn bản mà mình jờ cũng ko nhớ nó gồm nhữg vb j. Nhưng tốt nhất là nộp thuế ngay bạn ah. Càng để lâu, càng rối, càng bị phạt nặng.

S

sipura2000

Guest
1/10/08
4
0
0
49
Saigon
khi cho thuê nhà, mình giao ước với người thuê là bên thuê chịu tiền thuế thuê nhà, bây giờ ra phòng thuế đăng ký thuế họ đòi phạt mình về báo lại thì họ ngó lơ, vậy theo các bạn mình nên làm sao? hũy hợp đồng thuê nhà rồi ra phường làm lại giấy cho mượn mặt bằng có thời hạn 6 tháng đuợc không? xin các bạn đã có kinh nghiệm qua hướng dẫn dùm.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
còn việc bị phạt có lẽ họ hù dọa bạn đó, bạn hãy dẫn chủ nhà cầm hhộ khẩu, CMND lên Chi Cục Thuế quận hỏi cho rõ ràng, vì hợp đồng của bạn là tháng 4/2008 chưa thể gọi là trễ được
Thời hạn kê khai để đăng ký nộp thuế ko vượt quá 20 ngày. Sau 20 ngày là đã bị phạt rùi bạn ạ!
khi cho thuê nhà, mình giao ước với người thuê là bên thuê chịu tiền thuế thuê nhà, bây giờ ra phòng thuế đăng ký thuế họ đòi phạt mình về báo lại thì họ ngó lơ, vậy theo các bạn mình nên làm sao? hũy hợp đồng thuê nhà rồi ra phường làm lại giấy cho mượn mặt bằng có thời hạn 6 tháng đuợc không? xin các bạn đã có kinh nghiệm qua hướng dẫn dùm.
Bạn cứ nộp thuế và về khi thanh toán tiền cho chủ nhà bạn trừ khoản đã nộp hộ này đi là ok mà!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Còn khuya chủ nhà chịu

Ai không chịu? Người ta thoả thuận là bên thuê phải chiụ thuế. sipura2000 (bên cho thuê) nộp thuế rồi thu của bên đi thuê tiền thuê nhà + tiền thuế.

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Hạn nộp tiền thuế thuê nhà là ngày bao nhiêu bạn nhỉ?

S

sipura2000

Guest
1/10/08
4
0
0
49
Saigon
đúng là mấy chị cán bộ thuế lấy luật ra quẹt quẹt thì mình chịu chết, tôi là chủ nhà có nhà cho thuê. Người thuê nhà muốn chắc ăn nên cách đây 1 tháng hai bên dắt tay nhau ra phòng công chứng làm hợp đồng thuê mặt bằng, nhưng vào thời điểm đó chỉ ký hợp đồng rồi để đó chứ chưa thực hiện vì hợp đồng ghi rõ giao nhà vào thời điểm ngày 25/09/2008. Đến ngày 30/09 ra thuế xin đóng thuế thì bị phạt. Họ lấy luật ra chỉ bắt đầu thì khi giao dịch phát sinh là phải đăng ký thuế chứ không phải bắt đầu từ ngày hợp đồng có hiệu lực, mình thật thà thì được bớt 20% tiền phạt, gian khổ thật.

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Thế tóm tại là có hạn nộp không các bác, em làm thủ tục nộp thuế thuê nhà từ ngày 30/9/2008 mà đến ngày hôm nay 8/10/2008 vẫn chưa được nộp đây nè.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thế tóm tại là có hạn nộp không các bác, em làm thủ tục nộp thuế thuê nhà từ ngày 30/9/2008 mà đến ngày hôm nay 8/10/2008 vẫn chưa được nộp đây nè.

Bạn là người đi thuê hay cho thuê?

Á

Ánh Tuyết

Guest
Không biết chỗ mọingười thế nào chứ chỗ em, mỗi quý em nộp một lần. Chẳng sao cả. hihi

Y

ycine

Guest
11/8/08
3
0
0
tphcm
Cty mình công chứng và ký HĐ thuê nhà ngày 1/10.Giá trị là 1tr đồng.vậy có bắt buộc phải kê khai nộp thuế ko.Nếu cty đi làm thủ tục thì thế nào, cần những thủ tục giấy tờ gì các bạn giúp với nhé.Cám ơn nhiều nhiều !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA