Vốn chủ sở hữu

• Thread starter tamden
  • Ngày gửi
T

tamden

Guest
1/4/08
2
0
0
hà nội
Mình có một vấn đề nan giải mong mọi người giúp đỡ.
Công ty minh mới thành lập, đang mua một dự án khoảng 40 tỷ, vốn điều lệ của công ty là 10 tỷ, vay cá nhân là 10 tỷ nữa. Bây giờ muốn vay ngân hàng 20 tỷ. Điều kiện vay của ngân hàng là 50/50 nghĩa là vốn chủ sở hữu là phải 20 tỷ. Bây giờ mình không biết đem 10 tỷ vay cá nhân vào đâu của vốn chủ sở hữu là hợp lý nhất. Giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người nhiều:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình có một vấn đề nan giải mong mọi người giúp đỡ.
Công ty minh mới thành lập, đang mua một dự án khoảng 40 tỷ, vốn điều lệ của công ty là 10 tỷ, vay cá nhân là 10 tỷ nữa. Bây giờ muốn vay ngân hàng 20 tỷ. Điều kiện vay của ngân hàng là 50/50 nghĩa là vốn chủ sở hữu là phải 20 tỷ. Bây giờ mình không biết đem 10 tỷ vay cá nhân vào đâu của vốn chủ sở hữu là hợp lý nhất. Giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người nhiều:wall::wall:
Ngân hàng yêu cầu vậy bạn có thể vay nhiều ngân hàng được mà. Còn vốn điều lệ của bạn đã ghi trong đký kdoanh là 10 tỷ rùi, nếu cần bạn có thể đăng ký lại vốn điều lệ với Sở kế hoạch đầu tư.
Không biết có được thay đổi đăng ký KD khi mới thành lập không các pác nhỉ?:atom:

D

dogoducthinh

Guest
28/2/08
19
0
0
qui nhon - binh dinh
Ngân hàng yêu cầu vậy bạn có thể vay nhiều ngân hàng được mà. Còn vốn điều lệ của bạn đã ghi trong đký kdoanh là 10 tỷ rùi, nếu cần bạn có thể đăng ký lại vốn điều lệ với Sở kế hoạch đầu tư.
Không biết có được thay đổi đăng ký KD khi mới thành lập không các pác nhỉ?:atom:

việc thay đổi đăng kí kinh doanh bạn làm lúc nào cũng được , đến phòng đăng kí kinh doanh hỏi thủ tục và làm chứ không có gì khó cả, quan trọng là bạn phải tính toán và đăng kí vốn phù hợp mà thôi

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Công ty mình có vốn điều lệ là 4.500.000.000. Các thành viên góp 1.050.000.000 trong đó có 600.000.000 góp bằng tiền mặt còn 450.000.000 góp bảng tài sản nhưng toàn bộ Tsản đó không có hoá đơn chứng từ gì. Mình nghĩ làm biên bản định giá tài sản và giấy xác nhận phần vốn góp tài sản đó có được không. có cách nào tốt hơn ko các bạn chỉ giúp mình với. mình mới vào nghề cũng chưa hiểu lắm.:wall:
Bạn nào có mẫu biên bản góp vốn của các thành viên bằng tiền mặt, Biên bản định giá Tsản, giấy xác nhận phần vốn góp bằng Tsản thì cho mình biết với. Mình cảm ơn rất nhiếu:welcome_2

K

kt_rock

Guest
23/2/07
7
0
0
Một nơi xa lắm...
Bạn Tamden đang làm việc với Ngân hàng nào vậy? Có lẽ là do các bạn mới thành lập nên việc quan hệ với Ngân hàng còn yếu. Các bạn cần tìm hiểu xem Ngân hàng mà các bạn định vay vốn có quy chế về cho vay đối với khách hàng như thế nào. Tỷ lệ là bao nhiêu. Thực ra, phần vốn chủ sở hữu của các bạn hạch toán 10 tỷ. Nhưng nếu tính phần vốn lưu động thực tế thì vốn của các bạn sẽ ko đạt đủ 10 tỷ nếu các bạn có hạch toán TSCĐ và ko có các khoản vay dài hạn. Mặt khác, các bạn mới quan hệ với Ngân hàng nên phần tài sản bảo đảm cho khoản vay của các bạn cần phải đủ 100% thì vẫn vô tư. Như bên mình, đòi hỏi vốn đối ứng của đơn vị cho các khoản vay ngắn hạn tối thiểu chỉ là 10%. Nghĩa là nếu các bạn có 10 tỷ, các bạn có thể vay đến 80-90tỷ miễn là tài sản đảm bảo và đặc biệt là phương án kinh doanh của các bạn có lãi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA