Thanh toán 50% hoá đơn GTGT??

• Thread starter thocon0711
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thocon0711

Guest
17/3/08
28
0
0
TPHCM
Chào mọi người!
Các anh chị cho em hỏi là hôm trước em có xuất hoá đơn cho khách hàng và thu được 50% số tiền ghi trên HĐ. Nhưng nay tự nhiên khách hàng nói là ko mún tham gia nữa nên chỉ trả thêm fần tiền VAT trên HĐ thui. Nhưng nếu chấp nhận như thế thì có fải khi tính thuế TNDN cty e sẽ bị lỗ đi cái khoản ko thu đc ko? Em thấy KH kho tính nên định chấp nhận để giải quyếtcho xong, nhưng lại sợ sếp ko chịu khi ảnh hưởng tới lợi nhuận của cty.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ cùng em!:angel2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em nói rõ hơn 1 chút đi.

T

thocon0711

Guest
17/3/08
28
0
0
TPHCM
Dạ. Tức là em xuất HĐ trị giá 1.320.000đ (đã có VAT), khách đã trả em 600k. Đến hôm nay thì khách nói là ko tiếp tục giao dịch với bên em nữa, họ nói họ chỉ trả thêm 120k tiền VAT thui. Còn lại 600k họ ko trả nữa. Nhưng em sỡ sếp em ko đồng ý. Thế đó ạh! Giúp em giải quyết đi ạh!

H

hanoigieng80

Guest
23/9/06
24
0
0
44
hà nội
Mình không biết bên bạn bán hàng gì nhưng đúng là nên bắt khách nộp thêm 1phần thuế thu nhập = GT trước thuế x tỷ lệ lãi ấn định (tỷ lệ lãi hợp lý theo mặt hàng mà sếp bạn đang để ấy) x 28% . Cứ giải thích với khách như vậy. Nếu mình cầm 600 rồi, dễ ép họ hơn nếu họ muốn lấy lại tiền. Còn ban-căng quá, thì đành chuyển cho khách lẻ (nghĩa là khi bán hàng cho khách lẻ cũng lấy mặt hàng đó, mình không viết hoá đơn nữa). Nhưng đó là lậu thôi, không nên dùng rộng phòng trường hợp nhà thuế đưa công văn đi xác minh hoá đơn khi quyết toán)

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Em phải nói rõ công ty em kinh doanh cái gì (thương mại, dịch vụ hay sản xuất) thì mọi người mới có thể giúp em được chứ em nói chung chung như vậy chẳng ai hiểu gì cả. Trong trường hợp công ty em bán hàng (thương mại) mà khách hàng không mua nữa, muốn trả lại hàng thì 2 bên lập biên bản thanh lý hợp đồng, hủy hóa đơn, nhận hàng lại vào kho và hạch toán Nợ 531 / Có 131,111,112. Còn trong trường hợp công ty em bán dịch vụ cho khách hàng thì quan trọng là dịch vụ đã thực hiện chưa, nếu đã thực hiện rồi thì đương nhiên khách hàng yêu cầu như vậy có nghĩa là không muốn thanh toán, còn nếu chưa thực hiện thì 2 bên làm biên bản thanh lý hợp đồng rồi hủy hóa đơn đã xuất.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Dạ. Tức là em xuất HĐ trị giá 1.320.000đ (đã có VAT), khách đã trả em 600k. Đến hôm nay thì khách nói là ko tiếp tục giao dịch với bên em nữa, họ nói họ chỉ trả thêm 120k tiền VAT thui. Còn lại 600k họ ko trả nữa. Nhưng em sỡ sếp em ko đồng ý. Thế đó ạh! Giúp em giải quyết đi ạh!

Tình huống này bạn có thể giải quyết theo 2 tình huống sau:
+ TH 1: Hủy HĐ GTGT đó đi nếu KH của bạn không thanh toán nốt số tiền còn lại.
+ TH 2: Đồng ý cho KH, trường hợp này bạn đã hạch toán DT thì lập biên bản giảm trừ hoặc có thể hạch toán qua chiết khấu, giảm giá không nên đưa sang trường hợp hàng bán trả laị vì theo thông tư 32/2007/TT-BTC thì trường hợp bán hàng mà bị trả lại thì đơn vị trả lại phải lập HĐ GTGT để trả lại hàng rất phức tạp.
Tình huống này sẽ hạch toán
Nợ TK 532,521:600 k
Nợ TK 333: 60 k
Có TK 131 : 660 k

( trong trường hợp này DN bạn được lợi 60 k tiền thuế)

T

thocon0711

Guest
17/3/08
28
0
0
TPHCM
Vâng. Em xin cảm ơn mọi người nhìu hé! Cty em đã giải quyết được rùi. Nhờ tài thuyết fục của NVKD cty nên KH chịu thanh toán đủ rùi. Thành thật cảm ơn các anh chị đã wan tâm chia sẻ em hé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA