Vốn kinh doanh & vốn pháp định

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Đối với Cty TNHH 1 thành viên, sau 1 năm hoạt động chưa có đủ số vốn pháp định thì sẽ bị xử lý ntn?

Xin nhờ các bạn biết vấn đề này cho mình thỉnh giáo với! Rất cảm ơn các bạn.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hình như đến nay vẫn chưa có loại hình này mà?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
lannhu nói:
Hình như đến nay vẫn chưa có loại hình này mà?
Trên thực tế đã có loại hình này rồi bạn ạ. Nhưng dù cho loại hình nào chăng nữa thì mình muốn biết vốn pháp định chưa đủ thì DN được "xử" ntn í mà.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn đọc luật DN đi, trong đó có quy định rõ cả đấy.

H

htrieukt

Guest
13/1/05
8
0
0
45
hanoi
Cac ban ban luan ve van de nay kha nhieu va toi cung da hieu nhung bay gio toi phai co duoc van ban phap luat quy dinh cu the ve van de nay de chung minh cho sep. Cac ban co the mach cho download duoc ko?
+ Luat uu dai dau tu nuoc ngoai
+ Luat quy dinh ve van de von chu so huu nay
Xin cam on cac ban

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Bạn cứ dùng google mà search thì sẽ tìm ra ấy mà. Tuy nhiên, theo mình thì chẳng có luật ưu đãi đầu tư nước ngoài đâu. bạn có thể tham khảo tại luật đầu tư nước ngoài và các văn bản hướng dẫn. Còn các loại hình khác thì bạn tham khảo ở Luật DN có quy định về vốn đầu tư. Chúc bạn thành công

H

hnq

Guest
17/9/04
11
0
0
Vietnam
Theo tôi bạn nên phân biệt chứng nhận tiền tại TK ở nước ngoài của xếp là chuyện các nhân không liên quan đến hạch toán vốn công ty. Vì TK này là TL cá nhân chứ đâu phải TK mang tên công ty ( mà không phải ở VN) cho nên không thể ghi tăng N112/C 411 được.
Tuy nhiên về mặt pháp lý bạn cần cho sếp biết theo luật VN cần phải có đủ vốn pháp định 30.000 USD, nên sếp phải nộp tiền mặt vào quỹ công ty hoặc mở 1 TK của công ty tại VN và chuyển tiền từ nước ngoài vào.
Còn như nếu như sếp bạn thừa biết như vậy nhưng cố tình không làm mà bắt kế toán phải hợp pháp hoá giấy tờ thì phải hạch toán khống tiền mặt và cho sếp bạn làm thủ quỹ chịu trách nhiệm về khoản tiền đó.

A

aosen

Guest
4/10/04
6
0
0
54
Ho Chi Minh City
Khái niệm về vốn giữa DN hoạt động theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam và Luật Doanh nghiệp trong nước là khác nhau:

+ Đối với Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam: Có 2 khái niệm vốn:

- Tổng vốn đầu tư = Vốn pháp định (thường tối thiểu là 30% của vốn đầu tư) + Vay

+ Đối với Luật Doanh nghiệp: Cũng có 2 khái niệm vốn:

- Vốn điều lệ (phổ biến trong hầu hết các trường hợp)
- Vốn pháp định (là vốn tối thiểu đối với một số ngành nghề đặc thù)

H

htrieukt

Guest
13/1/05
8
0
0
45
hanoi
vốn pháp định

Mình biết là nhà đầu tư cần phải chuyển đủ vốn pháp định vào VCSH va vốn kinh doanh thi ko bắt buộc nhưng mình ko biết phải đọc ở thông tư hay nghị định nào? Hôm qua đọc hết cả Luật đầu tư nước ngoài rồi mà ko thấy điều khoản nào quy định cả? Bạn nào có văn bản nào nói rõ về điều này thì chuyển cho mình đọc với và có bằng chứng cho sếp xem.
Thanks - urgent

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
hnq nói:
Theo tôi bạn nên phân biệt chứng nhận tiền tại TK ở nước ngoài của xếp là chuyện các nhân không liên quan đến hạch toán vốn công ty. Vì TK này là TL cá nhân chứ đâu phải TK mang tên công ty ( mà không phải ở VN) cho nên không thể ghi tăng N112/C 411 được.
Tuy nhiên về mặt pháp lý bạn cần cho sếp biết theo luật VN cần phải có đủ vốn pháp định 30.000 USD, nên sếp phải nộp tiền mặt vào quỹ công ty hoặc mở 1 TK của công ty tại VN và chuyển tiền từ nước ngoài vào.
Còn như nếu như sếp bạn thừa biết như vậy nhưng cố tình không làm mà bắt kế toán phải hợp pháp hoá giấy tờ thì phải hạch toán khống tiền mặt và cho sếp bạn làm thủ quỹ chịu trách nhiệm về khoản tiền đó.

-----> Liệu có ổn không khi mình làm như thế này? ? Hiện tại để xử lý nghiệp vụ này mình cũng làm như bạn là Lập một "Phiếu Thu' trong đó (người nộp & thủ quỹ đều là Sếp) & Một Biên bản góp vốn như "erpvn' nói !!!

L

Liên-APC

Guest
22/10/04
17
0
0
48
Hà nội
www.fisopro.com.vn
Trao đổi về vấn đề mà bạn htrieukt đã đưa ra:

Nhà đầu tư nước ngoài khi lập HS xin cấp phép đầu tư phải chứng minh năng lực tài chính bằng việc xuất trình các chứng chỉ tiền gửi hoặc giá trị tài sản hiện có và cam kết góp vốn pháp định đầy đủ và đúng tiến độ.

Trường hợp nhà đầu tư nước ngoài chưa góp đủ vốn pháp định đã ghi trong Giấy phép đầu tư thì có thể bị xử lý như sau:

* Nếu không có lý do chính đáng, có thể bị thu hồi Giấy phép đầu tư (khoản 2 Điều 23 Nghị định 24/2000/NĐ-CP ngày 31/7/2000)
Ngoài ra, bị mất hoặc hạn chế các quyền lợi khác như:
1. Bị ngân hàng và các tổ chức tín dụng từ chối cho vay (trong Hồ sơ vay vốn NH thường phải giải trình năng lực tài chính của nhà đầu tư, NH thường chỉ cho vay khi nhà đầu tư đã hoàn tất các cam kết và các nghĩa vụ tài chính của mình một cách đầy đủ và minh bạch)
2. Không được phép điều chỉnh GPĐT với các nội dung mở rộng quy mô kinh doanh như: tăng vốn đầu tư, bổ sung thêm ngành nghề, mặt hàng kinh doanh. (Hồ sơ điều chỉnh GPĐT bao gồm Báo cáo tình hình thực hiện đầu tư theo quy mô và tiến độ đã cam kết)
3. Lãi vay tương ứng với phần vốn bổ sung vốn pháp định bị loại bỏ khỏi chi phí hợp lý tính TN chịu thuế. (Luật thuế TNDN và các văn bản hướng dẫn; cụ thể, xem khoản 7, Điều 5 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003)
4. Không được ưu đãi thuế khi chuyển lợi nhuận ra nước ngoài;
5. Không được hưởng ưu đãi đối với việc dùng lợi nhuận thu được để tái đầu tư vào dự án khác. (Trong quá trình phân phối Lợi nhuận thu được, nội dung đầu tiên là bổ sung vốn pháp định còn thiếu)

Trên đây là những ý kiến đóng góp của mình, rút ra từ thực tiễn quá trình tham gia vào các dự án đầu tư theo Luật ĐTNN. Mong rằng sự chia sẻ này có ích hơn cho các bạn.

Mến,

Sửa lần cuối:
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
To LuậtGiaPhạm: bác cho em hỏi chút về chứng minh tài chính của nhà đầu tư. Giả sử trong giải trình KT-KT của nhà đầu tư có ghi:
Vốn kinh doanh: 1.000.000$
Vốn tự có: 1.000.000$
Khi đó nhà đầu tư có phải xuất trình các chứng chỉ tiền gửi hoặc tài sản hiện có có giá trị chính xác là 1.000.000$ hay không? Nhà đầu tư có thể xuất trình một chứng chỉ tiền gửi có giá trị nhỏ hơn 1.000.000$ được không?

T

ttmyxuan

Guest
26/11/05
8
0
0
41
HCM
Mình nói theo thực tế của công ty mình nhưng mà các bạn c ho ý kiến nha
Công ty mình cũng 100% vốn nước ngoài , trong giấy phép đầu tư cũng ghi rõ vốn pháp định ,và lúc đầu mới đi vào hoạt động chưa mở tài khoản tại ngân hàng , thì mình mượn tiền giám đốc chi
Sau khi có tài khoản ngân hàng thì mình chuyển trả tiền lại cho ông ấy từ từ
Thời gian đầu công ty mình hoạt động chưa có khách hàng và cũng chưa có doanh thu thì toàn bộ chi phí minh đều treo ở 242 . Sau đó khi bắt đầu có doanh thu thì minh kết chuyển từ từ sang chi phí .

T

ttmyxuan

Guest
26/11/05
8
0
0
41
HCM
Còn tiền ở ngân hàng nước ngoài chưa chuyển vào tài khoản hoặc quỹ ở việt nam thỉ ko thể ghi nhận vốn đước mà chỉ có thể mượn tiền của ổng để chi mà thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA