Bảng Kê Mua Hàng?

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào cả nhà !
Cho e hỏi, mẫu bảng kê mua hàng theo QĐ 48 thì sử dụng trong trường hợp mua nông, lâm, thủy, hải, sản và phải sản xuất tại địa phương công ty. Công ty em mở nhà hàng nhưng mua thực phẩm ở ngoài chợ nên khg có hóa đơn GTGT nhiều lắm, em làm như vậy có đúng không, cơ quan thuế chỉ em như vậy có đúng khg, cám ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chào cả nhà !
Cho e hỏi, mẫu bảng kê mua hàng theo QĐ 48 thì sử dụng trong trường hợp mua nông, lâm, thủy, hải, sản và phải sản xuất tại địa phương công ty. Công ty em mở nhà hàng nhưng mua thực phẩm ở ngoài chợ nên khg có hóa đơn GTGT nhiều lắm, em làm như vậy có đúng không, cơ quan thuế chỉ em như vậy có đúng khg, cám ơn các anh chị
Dòng chữ đỏ: Sử dụng bảng kê mẫu 04/GTGT - Bảng kê nông sản, lâm sản, thuỷ hải sản của người trực tiép sản xuất.
Dòng chữ xanh: Ai đi điều tra cái đó mà lo....:wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào cả nhà !

Trích Thông tư 134/2007/TT-BTC

2.4. Chi phí của cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ, của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua nông, lâm, thuỷ sản của người sản xuất, đánh bắt bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Bạn xem trong đoạn trích đó, nếu phù hợp thì làm bảng kê 01/TNDN. Nếu mua ngoài chợ không có hóa đơn thì xem như không được chấp nhận khi xác định chi phí hợp lý nhé. Còn nếu ngoài chợ xuất cho mình hóa đơn bán hàng thông thường (mẫu 02GTTT-3LL) thì bạn cứ kê vào chi phí bình thường.

N

ngant

Guest
28/12/04
13
0
0
46
Ha noi
Mình có mấy vấn đề cần tham khảo ý kiến các bạn:
1) Bên mình cũng làm về sản xuất, nên cũng thường thu mua hàng hoá của nông dân là chủ yếu. trong do có mặt hàng bột sắn dây, hàng tháng, khi có nhu cầu thì mình nhập hàng. vậy, mình sẽ kê khai thuế như thế nào cho mặt hàng này, trước đây kế toán bên mình chỉ kê thu mua sắn dây củ rồi thuê họ gia công, nhưng mình thấy CP thuê gia công cũng nhiều không biết hạch toán thế có ổn không.
2) Mình có chi một khoản tiền để mua thang máy, hoá đơn mang tên công ty nhưng nhà thì lài tên một người khác, vâyk khoản này mình có được hạch toán vào tài sản cố định của công ty hay không và còn nhiều khoản CP để xây xưởng nũa...
Bạn nào có kinh nghiệm thì tư vấn cho mình nhé. Cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA