trích khấu hao ôtô

• Thread starter banmaitinhyeu
  • Ngày gửi
B

banmaitinhyeu

Guest
Các bạn ơi giúp đỡ mình với mình là dân kế toán mới vào nghề.
Công ty mình mua một ôtô khách 28 chỗ trị giá là 640tr chưa có thuế từ tháng 11/2007 và đã đưa vào sd. vậy nhưng đến tháng 2 vừa rồi mình mới phát hiện ra chưa kê khai hoá đơn nên lúc ấy mình mới kê khai vào tờ khai thuế tháng 2. và mình không biết là phải trích khấu hao cho ôtô này từ thời gian nào, vì ôtô được đưa vào sd từ tháng 11, nhưng báo cáo tài chính năm 2007 đã nộp rồi vậy mình phải làm sao hả các bạn, mong các bạn giúp mình nhé.
Và mình muốn hỏi thêm với trị giá của chiếc ôtô đó của công ty mình thì mình phải tính khấu hao trong bao nhiêu năm và tỷ lệ khấu hao là bao nhiêu, các bạn hướng dân mình với nhé, cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi giúp đỡ mình với mình là dân kế toán mới vào nghề.
Công ty mình mua một ôtô khách 28 chỗ trị giá là 640tr chưa có thuế từ tháng 11/2007 và đã đưa vào sd. vậy nhưng đến tháng 2 vừa rồi mình mới phát hiện ra chưa kê khai hoá đơn nên lúc ấy mình mới kê khai vào tờ khai thuế tháng 2. và mình không biết là phải trích khấu hao cho ôtô này từ thời gian nào, vì ôtô được đưa vào sd từ tháng 11, nhưng báo cáo tài chính năm 2007 đã nộp rồi vậy mình phải làm sao hả các bạn, mong các bạn giúp mình nhé.
Và mình muốn hỏi thêm với trị giá của chiếc ôtô đó của công ty mình thì mình phải tính khấu hao trong bao nhiêu năm và tỷ lệ khấu hao là bao nhiêu, các bạn hướng dân mình với nhé, cảm ơn các bạn nhiều

+ Bạn coi trên sổ sách đã hạch tóan như thế nào, nếu đưa vào sử dụng rồi mà chưa làm thủ tục đưa vào sử dụng, chưa hạch toán gì cả thì bạn có thể làm tuần tự như sau:
- Lập biên bản đưa TSCĐ vào sử dụng, lập sổ theo dõi TSCĐ.
- Tập hợp chi phí chạy thử, lệ phí trước bạ đăng ký xe vào nguyên giá TSCĐ
Nợ TK 211( trước thuế + lệ phí trước bạ + chi phí chạy thử)
Nợ TK 133( trường hợp nếu HĐ đó của bạn còn trong hạn được khấu trừ thuế GTGT và TSCĐ này của bạn phục vụ cho hoạt động sxkd chịu thuế GTGT)
Nợ TK 642(nếu quá hạn kê khai khấu trừ)
Có TK 111,112
- Hàng tháng khi trích khấu hao hạch toán:
Nợ TK 641, 642
Có TK 214
- Theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC thì đối với trường hợp TSCĐ của bạn là ô tô khách sẽ có thời gian khấu hao từ 6 tới 10 năm.

Thân chào bạn!

H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
theo phụ lục 01 ban hành kèm theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ban hành quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ thì phương tiện vận tải đường bộ có khung khấu hao từ 6 đến 10 năm

H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
trong điều 9 của QĐ 206 ghi rõ: Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Trích khấu hao từ tháng 11/2007 đồng thời số tiền khấu hao năm 2007 sẽ điều chỉnh bẳng bút toán giảm lợi nhuận trước thuế năm 2007
Nợ TK 421
Có TK Hao mòn TSCĐ

B

banmaitinhyeu

Guest
khấu hao tài sản cố định

bạn ơi mình xem bảng phân bổ khấu hao của chị kế toán trc thấy chị ấy trích giá chưa có thuế, mình phân vân quá không biết là trích giá có thuế hay giá chưa thuế, và mình còn thấy có vài cái hoá đơn như Phiếu Thu Tiền ( không có giá trị đăng ký tài sản) trị giá 13tr hình như là lệ phí trước bạ, và còn cả hoá đơn phí vận tải trị giá 150ngàn, rồi còn cả hoá đơn bảo hiểm xe nữa mình phân vân không biết có phải cộng tất cả các chỉ tiêu này vào nguyên giá TSCĐ để tính khấu hao không nữa, các bạn giúp mình với. Tại vì mình xem trong bảng trích khấu hao chỉ có số lượng, đơn giá của TSCĐ chứ không có mục cộng các loại chi phí kia vào, giúp mình với nhé mình cần gấp gấp

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Bạn chỉ trích KHTSCĐ trên Nguyên giá mua vào bao gồm: Giá mua ( ko VAT) + thuế trước bạ + chi phí khác.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
đây pác vào đây đăng ký http://www.thuvienphapluat.com rồi tìm QD 206/2003 của pác. Định up luôn cho pác nhưng full rùi, chả biết bỏ mấy file đã up kiều gì hic chic

B

banmaitinhyeu

Guest
khi nguyên giá tăng lên

các bạn ơi cho mình hỏi thêm với. giá trị mình trích khấu ban đầu là giá mua ( không thuế) + các chi phí nhưng chẳng hạn sau một thời gian mình sửa chữa và thay thế một số đồ cho ôtô như ác quy, còi , dầu máy thì tại thời điểm đó nguyên giá của ô tô tăng lên và mình trích khấu hao theo nguyên giá mới phải không các bạn.

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
các bạn ơi cho mình hỏi thêm với. giá trị mình trích khấu ban đầu là giá mua ( không thuế) + các chi phí nhưng chẳng hạn sau một thời gian mình sửa chữa và thay thế một số đồ cho ôtô như ác quy, còi , dầu máy thì tại thời điểm đó nguyên giá của ô tô tăng lên và mình trích khấu hao theo nguyên giá mới phải không các bạn.

No. Bạn ghi vào chi phí trong kỳ nhé. Không tăng nguyên giá trong trường hợp này. Tham khảo 206 để biết trường hợp nào sẽ ghi tăng nguyên giá bạn nhé!

H

hoangnt

Guest
12/12/07
16
0
1
Việt Nam
bạn ơi mình xem bảng phân bổ khấu hao của chị kế toán trc thấy chị ấy trích giá chưa có thuế, mình phân vân quá không biết là trích giá có thuế hay giá chưa thuế, và mình còn thấy có vài cái hoá đơn như Phiếu Thu Tiền ( không có giá trị đăng ký tài sản) trị giá 13tr hình như là lệ phí trước bạ, và còn cả hoá đơn phí vận tải trị giá 150ngàn, rồi còn cả hoá đơn bảo hiểm xe nữa mình phân vân không biết có phải cộng tất cả các chỉ tiêu này vào nguyên giá TSCĐ để tính khấu hao không nữa, các bạn giúp mình với. Tại vì mình xem trong bảng trích khấu hao chỉ có số lượng, đơn giá của TSCĐ chứ không có mục cộng các loại chi phí kia vào, giúp mình với nhé mình cần gấp gấp
.
Theo quyết định 206 thì chi phí trước bạ, chạy thử .... thì hạch toán vào nguyên giá TSCĐ nhưng theo mình thì những chi phí đó bạn hạch toán luôn vào chi phí cho nó đỡ lằng nhằng ghi nợ 642. Thế nhé.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Theo mình được biết, khi TSCĐ được nâng cấp, sửa chữa thì NG TSCĐ phải được cộng thêm số tiền nâng cấp, sửa chữa đó và lúc này thời gian khấu hao sẽ tăng lên.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Không lẽ những vấn đề bạn nêu, các thầy cô không nói rõ khi bạn học kế toán sao (tính NG như thế nào, xác định số tiền khấu hao ra sao, bắt đầu từ thời điểm nào) ? Thật ái ngại khi bạn làm công tác kế toán mà chưa được trang bị những vấn đề căn bản như trên.

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
.
Theo quyết định 206 thì chi phí trước bạ, chạy thử .... thì hạch toán vào nguyên giá TSCĐ nhưng theo mình thì những chi phí đó bạn hạch toán luôn vào chi phí cho nó đỡ lằng nhằng ghi nợ 642. Thế nhé.

Bạn làm như thế thì không được rồi. Thuế sẽ không đồng ý cho bạn tính hết một lần vào chi phí đâu (lệ phí trước bạ, chạy thử ...).

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
.

Đồng ý với bạn nhưng với điều kiện là sau khi sửa chữa nâng cấp phải thỏa mản điều kiện tăng NG.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Chi phí trước bạ, chạy thử và các chi phí khác phát sinh trước khi đưa ts vào sử dụng phải được cộng vào nguyên giá để tính khấu hao. Không được phép hạch toán vào chi phí.
Sau này ps các chi phí sửa chữa thì được hạch toán vào chi phí trong kỳ hoặc vào 142/242 để phân bổ dần. Khi có sửa chữa lớn phải được hạch toán vào 335 để sau này ghi tăng nguyên giá.
Chúc thành công....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA