Nhờ hướng dẫn viết nội dung hóa đơn hoa hồng bán vé máy bay.

• Thread starter jusesduc
  • Ngày gửi
J

jusesduc

Guest
21/7/05
17
0
1
61
TP.HCM
Nhờ hướng dẫn về hạch toán tiền hoa hồng bán vé máy bay.

Chào các bạn.
Đơn vị tôi vừa được làm đại lý bán vé máy bay. Theo tôi biết thì mỗi tháng, đơn vị tôi phải xuất 1 hóa đơn hoa hồng bán vé máy bay. Nhưng vì đây là nghiệp vụ mới quá, tôi chưa rành lắm.. Nhờ các bạn chỉ giúp viết trên hoá đơn tài chính nội dung như thế nào là đúng nhất.
Ví dụ: cúôi tháng đơn vị tôi được hưởng hoa hồng là: 130usd + 3.100.000vnđ (tỉ giá: 16.100đ).
Cám ơn rất nhiều. Chúc các bạn vui và nhiều sức khỏe.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dmnguyet

Sơ cấp
9/10/05
38
0
6
Da Nang
Theo tôi thì bạn quy theo tỷ giá rồi xuất hoá đơn GTGt nhưng ko ghi dòng thuế và thuế suất vì hoa hồng thì đóng thuế TNDN

J

jusesduc

Guest
21/7/05
17
0
1
61
TP.HCM
Theo tôi thì bạn quy theo tỷ giá rồi xuất hoá đơn GTGt nhưng ko ghi dòng thuế và thuế suất vì hoa hồng thì đóng thuế TNDN
Cám ơn bạn.
Tôi cũng muốn hỏi vấn đề hạch toán. Khi viết hóa đơn với nội dung: Hoa hồng bán vé máy bay 1.000.000đ (không có thuế VAT) , vậy số tiền này hạch toán như thế nào, có giống như các hoá đơn bán hàng hóa bình thường? Mong các bạn chỉ giáo giúp.

Sửa lần cuối:
J

jusesduc

Guest
21/7/05
17
0
1
61
TP.HCM
Xin nhờ các bạn chỉ giáo tiếp. Cám ơn các bạn

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
Cám ơn bạn.
Tôi cũng muốn hỏi vấn đề hạch toán. Khi viết hóa đơn với nội dung: Hoa hồng bán vé máy bay 1.000.000đ (không có thuế VAT) , vậy số tiền này hạch toán như thế nào, có giống như các hoá đơn bán hàng hóa bình thường? Mong các bạn chỉ giáo giúp.

Có 2 TH xảy ra:
+ Nếu CTy bạn là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng thì hoa hồng mà Cty bạn được nhận đấy chính là khoản Doanh thu của Cty Bạn và bạn htoán: Nợ 111,112,.../Có Tk 511
+ Nếu Cty bạn được hưởng hoa hồng nếu doanh thu đạt chỉ tiêu mà người bán đề ra thì bạn hạch toán Nợ 111,112,.../Có 711

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Có 2 TH xảy ra:
+ Nếu CTy bạn là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng thì hoa hồng mà Cty bạn được nhận đấy chính là khoản Doanh thu của Cty Bạn và bạn htoán: Nợ 111,112,.../Có Tk 511
+ Nếu Cty bạn được hưởng hoa hồng nếu doanh thu đạt chỉ tiêu mà người bán đề ra thì bạn hạch toán Nợ 111,112,.../Có 711

Trường hợp này vẫn phải có thuế đầu ra mà.
N111,112
C511
C33311
Theo mình hiểu thì là như thế, vì đó là khoản thu nhập của cty.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA