Đăng ký chuyển lỗ và Chuyển lỗ trong thực tế

• Thread starter yaobei
  • Ngày gửi
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi nghiên cứu trên diễn đàn thấy mọi người đều thống nhất khi DN lỗ tất nhiên được phép chuyển lỗ cho 5 năm tiếp theo ,mấy bạn có thâm niên trên web còn hướng dẫn rất tỷ mỷ cách chuyển lỗ sao cho có lợi cho DN ,nhưng thực tế không phải như vậy .Hầu như mọi người sẽ không ngờ chuyển lỗ trong thực tế khó khăn đến thế nào ,xin cắt nghĩa cho cả nhà :
-Bên thuế cho rằng số lỗ đó là do DN tự tính nên chưa khẳng định đúng ,sai
-Doanh nghiệp muốn được chuyển số lỗ đó xin hãy chờ khi nào quyết toán thuế ,quyết định cuối cùng của đoàn thanh tra về con số lỗ lúc đó mới cho phép chuyển lỗ nhé (Trong vòng 5 năm thế nào DN cũng được quyết toán thuế mà).
-Nếu DN sốt ruột muốn chuyển số lỗ thì làm đơn xin được quyết toán sớm(Kế toán có thích tiếp đoàn quyết toán thuế không ?).
-Năm trước DN lỗ chỏng gọng nếu năm nay chót làm ăn có lãi xin bỏ tiền ra nộp thuế TNDN quí này ,năm này đi nhé (Còn số lỗ các năm trước thì treo đó ,cơm không ăn gạo còn đấy chờ đoàn quyết toán thuế xác nhận cho mới được chuyển lỗ )
-Nếu các bạn còn hồ nghi xin gọi ĐT hỏi Đội tuyên truyền -Hỗ trợ người nộp thuế cục thuế Hà nội theo số :04.5145169 /04.5146119 /04.8512436 .Ai có ý kiến khác xin tham gia cho vấn đề sáng tỏ .Thân

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
Tôi xin có ý kiến. Trước hết chúng ta đang thực hiện cơ chế tự kê khai tự nộp thuế và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật. Néu hồ sơ khai thuế có điểm nào cơ quan thuế thấy bất hợp lý Chúng ta sẽ nhận được thông báo giải trình, cung cấp thông tin tài liệu liên quan đến việc tính thuế. Nếu chúng ta không giải trình được hoặc cơ quan thuế chứng minh được những bất hợp lý trong giải trình thì chúng ta tiếp tục nhận được quyết định kiểm tra hoặc thanh tra tại DN. Ở chổ mình cơ quan thuế thực hiện như vậy đó, không có chuyện treo số lỗ chờ thanh tra, kiểm tra đâu. Nếu quá thời hạn 5 năm mà cơ quan thuế chưa đến thăm thì mất toi số lỗ đó à? Bó tay. Trong khi cơ quan thuế lại quy định không có kế hoạch chuyễn lỗ thì năm sau không được chuyễn lỗ. Lại bó tay. Đây là ý kiến của mình còn bạn thì tùy cơ ứng biến nhé!!!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước khi có Luật quản lý thuế thì hình diễn ra như vậy còn từ khi thực hiênbj Luật quản lý thuế các bạn cứ căn cứ vào đó thực hiện. Lưu ý khi phải giải trình bạn cần có đầy đủ hồ sơ thì chẳng có gì phải lo cả.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Trước khi có Luật quản lý thuế thì hình diễn ra như vậy còn từ khi thực hiện Luật quản lý thuế các bạn cứ căn cứ vào đó thực hiện. Lưu ý khi phải giải trình bạn cần có đầy đủ hồ sơ thì chẳng có gì phải lo cả.
Chắc DN của bạn làm ăn phát đạt nên không dính vào mục chuyển lỗ này ,về lý thuyết thì bạn nói hoàn toàn đúng ,nhưng ở đây tôi muốn nhấn mạnh thực tế đáng buồn phải chấp nhận chuyển lỗ như thế đấy ,thật là mệt cứ nghĩ đến trăm triệu tiền lỗ nằm chơi đó ,còn mình hàng quí vẫn phải móc túi ra nộp tiền thuế TNDN vì chót làm ăn có lãi nghĩ thật xót của .Mong ngành thuế sớm thấu hiểu nỗi khổ của doanh nghiệp ,cũng mong diễn đàn tìm ra được cách gì để khắc phục tình trạng này .Thân

T

thanhvienweb

Guest
8/3/08
3
0
0
Tp. Ho Chi Minh
Bạn yaobei oi, mình đã từng làm cho cty có chuyển lỗ, việc chuyển lỗ rất dễ dàng, mình k biết cty bạn làm ntn, chứ bên cty mình làm trước đây thì mình thấy việc chuyển lỗ chẳng có vấn đề gì cả.
Nếu năm trước có lỗ mà chưa quyết toán mà bạn muốn chuyển vào năm sau thì bạn cứ việc để vào.

N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
Bạn yaobei thân mến! Làm gì mà than thân trách phân thế! Mình xin bày cho bạn 1 cách nhé. Nhưng mình chưa biết hiện tại cơ quan thuế đã nhận quyết toán thuế 2007 của Cty bạn chưa?
1. Nếu cơ quan thuế đã nhận quyết toán thuế năm 2007 của Cty bạn thì sang quí 1/2008 trong tờ khai tạm tính thuế TNDN nếu phát sinh lãi bạn cứ tự nhiên chuyễn số lỗ tương ứng vào.
2. Nếu cơ quan thuế chưa nhận quyết toán của bạn hoặc chưa chấp nhận số liệu lỗ của bạn thì mình khuyên bạn nên báo với sếp gởi 1 cái CVăn nho nhỏ và hơi tình cảm 1 xíu đến cơ quan thuế với nội dung do chưa nắm vững về chính sách thuế xin cq thuế hướng dẩn điều kiện và cách chuyễn lỗ. Bảo đảm khi nhận được văn bản trả lời của cơ quan thuế "bạn sẽ thích ngay mà!!". Thử 1 lần xem sao?

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Bạn yaobei thân mến! Làm gì mà than thân trách phân thế! Mình xin bày cho bạn 1 cách nhé. Nhưng mình chưa biết hiện tại cơ quan thuế đã nhận quyết toán thuế 2007 của Cty bạn chưa?
1. Nếu cơ quan thuế đã nhận quyết toán thuế năm 2007 của Cty bạn thì sang quí 1/2008 trong tờ khai tạm tính thuế TNDN nếu phát sinh lãi bạn cứ tự nhiên chuyễn số lỗ tương ứng vào.
2. Nếu cơ quan thuế chưa nhận quyết toán của bạn hoặc chưa chấp nhận số liệu lỗ của bạn thì mình khuyên bạn nên báo với sếp gởi 1 cái CVăn nho nhỏ và hơi tình cảm 1 xíu đến cơ quan thuế với nội dung do chưa nắm vững về chính sách thuế xin cq thuế hướng dẩn điều kiện và cách chuyễn lỗ. Bảo đảm khi nhận được văn bản trả lời của cơ quan thuế "bạn sẽ thích ngay mà!!". Thử 1 lần xem sao?
Cách này có vẻ đơn giản, nhưng kết quả thì ... chắc không như chúng ta mong muốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA