Tính giá vốn cho phát hành báo

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Mọi người ơi, giúp mình với.
Mình làm kế toán cho báo, theo đúng nguyên tắc: xuất hóa đơn thì phải định khoản doanh thu, giá vốn.
- Bán báo: Thỉnh thoảng có công ty đặt báo, có thể là cả năm, có thể là mấy tháng. Giá vốn của bán báo gồm: chi phí in (đầu tháng nhận hóa đơn tháng trước), chi nhuận bút, chi lương trả cho phóng viên. Khi xuất hóa đơn bán báo mình k thể xác định được giá vốn của khoản doanh thu đấy. Vì chi phí kia là cả tháng (trừ nhuận bút là từng số) hóa đơn thì lấy sau, cũng k thể chia nhỏ được giá vốn cho từng tờ. Báo cũng có đặc thù như thuốc, là số nào bán được thì bán, còn lại là vứt đi thôi.
- Quảng cáo: Hóa đơn quảng cáo mình xuất ngay (có thể họ đặt QC cả năm, hoặc mấy kỳ), nhưng giá vốn của nó gồm: chi phí in, hoa hồng, công tác phí, lương của nhân viên làm quảng cáo.
Mình đang băn khoăn k biết chia tách doanh thu giá vốn thế nào :wall:
Mọi người giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mọi người ơi, giúp mình với.
Mình làm kế toán cho báo, theo đúng nguyên tắc: xuất hóa đơn thì phải định khoản doanh thu, giá vốn.
- Bán báo: Thỉnh thoảng có công ty đặt báo, có thể là cả năm, có thể là mấy tháng. Giá vốn của bán báo gồm: chi phí in (đầu tháng nhận hóa đơn tháng trước), chi nhuận bút, chi lương trả cho phóng viên. Khi xuất hóa đơn bán báo mình k thể xác định được giá vốn của khoản doanh thu đấy. Vì chi phí kia là cả tháng (trừ nhuận bút là từng số) hóa đơn thì lấy sau, cũng k thể chia nhỏ được giá vốn cho từng tờ. Báo cũng có đặc thù như thuốc, là số nào bán được thì bán, còn lại là vứt đi thôi.
- Quảng cáo: Hóa đơn quảng cáo mình xuất ngay (có thể họ đặt QC cả năm, hoặc mấy kỳ), nhưng giá vốn của nó gồm: chi phí in, hoa hồng, công tác phí, lương của nhân viên làm quảng cáo.
Mình đang băn khoăn k biết chia tách doanh thu giá vốn thế nào :wall:
Mọi người giúp mình với

Bạn hạch toán, phân bổ chi phí cho số tờ báo in. Tờ nào bán thì ghi nhận doanh thu, tờ nào không bán lập biên bản, tập trung bán giấy loại. Giá trị báo không bán được hạch toán vào giá vốn theo biên bản, khi bán giấy loại.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Cám ơn anh levanton,
Nhưng em vẫn thấy k ổn, vì hóa đơn em xuất là cả năm, thì chưa thể phân bổ giá vốn cho từng hóa đơn được. Em định là để cuối năm phân bổ giá vốn, vì k thể phân bổ từng giá vốn cho từng hóa đơn được.
Nếu chi phí em phân bổ cho từng số báo và chỉ kết chuyển số lượng báo bán được vào giá vốn thôi thì những số báo ế em cho vào đâu, em fải cho hết vào giá vốn chứ.
Hơn nữa bên em k bán giấy loại số báo ế đâu, vì như thế thì mất hết cả thương hiệu, hình ảnh của tờ báo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA