Hoá đơn viết sai tên Công ty

• Thread starter xo5206
  • Ngày gửi
X

xo5206

Guest
19/9/06
48
0
0
Thai Binh
xin chào mọi người
Cả nhà cho mình hỏi chút, mình nhận được hoá đơn do người bán gửi đến, họ viết sai tên công ty của mình, sau đó họ gạch di rồi viết sang bên cạnh theo đúng công ty của mình và đóng dấu công ty của họ vào, vậy mọi người cho mình hỏi hóa đơn đấy có hợp lệ không và bên mình có phải yêu cầu họ viết lại hoá đơn khác cho mình không?
mọi người giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
xin chào mọi người
Cả nhà cho mình hỏi chút, mình nhận được hoá đơn do người bán gửi đến, họ viết sai tên công ty của mình, sau đó họ gạch di rồi viết sang bên cạnh theo đúng công ty của mình và đóng dấu công ty của họ vào, vậy mọi người cho mình hỏi hóa đơn đấy có hợp lệ không và bên mình có phải yêu cầu họ viết lại hoá đơn khác cho mình không?
mọi người giúp mình với!

Bạn nên nói với khách hàng hủy hóa đơn đó và xuất thay thế bằng hóa đơn khác.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc hoá đơn viết sai cũng rất hay xảy ra vì vậy chẳng ai phạt khi viết sai hoá đơn hay dùng nhiều hoá đơn cả (mặc dù điều này cũng không nên để xảy ra nhiều). Do vậy để bảo đảm tính chính xác của háo đơn phương án tối ưu đó là huỷ hoá đơn viết hoá đơn mới đừng nên cố gắng sửa chữa và tận dụng làm gì dù những sai sót đó không quan trọng.

N

NGOCPHAM99

Guest
21/4/08
23
0
0
710HauGiang
Ôi phải xuất lại hóa đơn khác thôi ban a.
Một sai sót nhỏ trên hóa đơn là không chấp nhận rồi.
Nếu vẫn giữ hóa đơn đó thì khi thuế xuống kiểm tra có thể sẽ phạt bạn đó.

X

xo5206

Guest
19/9/06
48
0
0
Thai Binh
Cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến, tiện đây cho mình hỏi thêm là trên hoá đơn tên công ty có được viết tắt không vậy, ví dụ: Công ty TNHH Xây Dựng và thương Mại Hoàng Long, thì trên hoá đơn ghi là: Công ty TNHH XD & TM Hoàng Long, mình đang cần gấp, mọi người giúp mình với!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến, tiện đây cho mình hỏi thêm là trên hoá đơn tên công ty có được viết tắt không vậy, ví dụ: Công ty TNHH Xây Dựng và thương Mại Hoàng Long, thì trên hoá đơn ghi là: Công ty TNHH XD & TM Hoàng Long, mình đang cần gấp, mọi người giúp mình với!

Trong trường hợp tên công ty quá dài thì có thể viết tắt. Trường hợp tên công ty bạn, mình nghĩ viết như vậy cũng k vấn đề gì đâu. Đừng quá lo lắng thế.

Chúc may mắn

H

hoangtuy77

Guest
23/4/08
1
0
0
46
Nha Trang - kHanh Hoa
Theo minh nghi thi hoa don ghi sai ten roi sua lai ma co dong dau cua ben phat hanh hoa don thi duoc, nhung phai dam bao 3 lien phai giong nhau, neu khong thuan loi de xuat lai hoa don thi khong sao, thue van chap nhan duoc,

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Nói chung, nếu viết được hoá đơn khác là tốt nhất, còn không( do bên kia đã hết viết hết hoá đơn) thì sửa cũng phải chịu chứ biết sao

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình tham gia thế này.
+ Việc viết tắt tên thì tốt nhất bạn nên coi lại tên và tên viết tắt của DN đó trên trang web của Tổng Cục thuế phần thông tin tham khảo về đối tượng nộp thuế.
+ Về tên sai, nếu sai ít ví dụ: Cty TNHH TM DV ABC mà bạn viết là Cty TNHH TM ABC thì bạn có thể làm biên bản điều chỉnh lại cho đúng là ổn.
Tuy không có quy định nào hiện tại cho phép điều chỉnh HĐ mà sai là hủy nhưng nếu sai ít thì cơ quan thuế có thể châm trước cho bạn và nó cũng còn phụ thuộc vào mức độ khó dễ của cơ quan thuế nữa.

Thân chào các bạn!

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Việc viết sai tên công ty rồi gạch bỏ ghi lại vẫn không sao, quan trọng mà mã số thuế.
Nếu như bạn muốn thì có thể yêu cầu công ty kia làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, điều chỉnh lại tên công ty của bạn là được rồi.
Nếu Giám đốc của bạn khó tính thì nên yêu cầu họ hủy để trách bị la. chào bạn.

C

cat80

Guest
7/4/08
36
0
0
Ha Noi
Trường hợp nhầm lẫn trong khi viết hóa đơn bên mình cũng gặp rất nhiều rồi.
Thứ nhất : trên hóa đơn viết sai tên hay cái gì đó mà khi sửa có thể nhìn rõ thì có thể sửa bằng cách yêu cầu bên xuất hóa đơn đặt 3 liên lại và sửa 1 lần, liên 2 đóng dấu tròn của công ty họ. Vì vậy hóa đơn bạn Xo506 nói trên là hợp lệ.
Thứ 2: Nếu tên công ty mà quá dài thì có thể được viết tắt.
Đấy là ý kiến của mình và bên mình gặp rất nhiều trường hợp như thế. Vẫn được cục thuế đồng ý.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Việc viết sai tên công ty rồi gạch bỏ ghi lại vẫn không sao, quan trọng mà mã số thuế.
Nếu như bạn muốn thì có thể yêu cầu công ty kia làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, điều chỉnh lại tên công ty của bạn là được rồi.
Nếu Giám đốc của bạn khó tính thì nên yêu cầu họ hủy để trách bị la. chào bạn.
Cái màu đỏ gạch chân đó là bị đánh đòn đó nha, không có làm và nói như thế được đâu nhé. Sai thì tốt nhất hủy đi mà thôi!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Viết tắt được chứ sao không bạn, viết như cái ví dụ của bạn là được đấy, không sao cả đâu!:banana:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
khi viết hóa đơn bạn nên hỏi rõ tên c.ty nguời ta viết tắt VD : TM - SX - DV ....có được ko ? nếu họ nói là được thì là được. hóa đơn sai ko được đóng dấu tròn mà phải làm biên bản điều chỉnh ( đối với những lỗi nhỏ), những lỗi lớn thì phải hủy và viết lại ( điều này đã được nói trên điễn đản nhiều rùi, bạn coi tham khảo lại.!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
khi viết hóa đơn bạn nên hỏi rõ tên c.ty nguời ta viết tắt VD : TM - SX - DV ....có được ko ? nếu họ nói là được thì là được. hóa đơn sai ko được đóng dấu tròn mà phải làm biên bản điều chỉnh ( đối với những lỗi nhỏ), những lỗi lớn thì phải hủy và viết lại ( điều này đã được nói trên điễn đản nhiều rùi, bạn coi tham khảo lại.!

Đã coi, đã tham khảo, vẫn chưa hiểu, vẫn chưa thấy một quan điểm chuẩn.
Lại chờ ........:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
chờ cái gì vậy anh HỒNG TRƯỜNG, nói em nghe em chờ chung cho vui ha...:036:. chưa hiều cái gì, chưa có quan điểm chổ nào nói ra đi bàn luận 1 lần luôn....:025:

Chờ một kết luận khả thi .... chờ một hướng đi thích hợp .... chờ một tiếng nói của các vị lãnh đạo .... nói chung là chờ để biết một quyết định cuối cùng ..
....và không chừng trong cái chờ đó có cả chờ em nữa thì sao :wall:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Chờ một kết luận khả thi .... chờ một hướng đi thích hợp .... chờ một tiếng nói của các vị lãnh đạo .... nói chung là chờ để biết một quyết định cuối cùng ..

haaa. vậy thì anh chờ đến kì quyết toán 5 năm của công ty anh đi nha. rồi trong thời gian này anh VD viết sai 1 vài lỗi mà anh cảm thấy ko có hướng giải quyết ấy...mí anh thuế sẽ giải quyết cho anh ngay thui mà. vài tờ bị dạt, vài tờ bị phạt, vài tờ bị gấp máy bay chơi thôi có sao đâu...haa. luật ko phải là ko rõ mà là dân chưa nắm hết lậut và cơ quan luật chưa có 1 phòng ban nào chuyên giải thích luật cho dân hiều...giải thích wa miệng người thì độ sai lệch là chắc chắn.:041:.

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
....và không chừng trong cái chờ đó có cả chờ em nữa thì sao :wall:
Em nói vậy là sai rồi, tự em phải đưa ra quyết định như thế nào là đúng, ở đây mọi người đưa ra những ý kiến của mình để tham khảo, do vậy em nên tìm cho mình một cái đúng và phù hợp với Cty mình đang là.
Nếu hoá đơn viết tắt cũng được vì tên dài bên thuế họ cũng không coi đó là lỗi, chỉ viết sai lệch hẳn tên thì mới đáng nói, vd: Cty TNHH XDTM & ĐT abc thì viết thành Cty TNHH XD ĐT & TM abc thì mới sai và cần là viết lại HĐ, chúc em thành công.!

N

NguyễnMinhThư

Guest
3/11/06
12
0
0
HÀNỘI
Hoá đơn ghi sai tên công ty thì có thể xử lý theo mấy cách sau:
Một là:Làm biên bản điều chỉnh lại cho đúng tên công ty,biên bản này không thể tách rời hoá đơn cần điều chỉnh.
Hai là:Sửa trực tiếp trên hoá đơn rồi đóng dấu
Ba là:Huỷ hoá đơn sai,viết lại hoá đơn khác
Cả ba cách trên đều được,nhưng cách thứ hai có thể làm cho tờ hoá đơn bị xấu,xấu mà đúng nội dung thì cũng chẳng sao cả,cách thứ ba thì mất công và phức tạp hơn,nghĩa là khi huỷ hoá đơn thì phải làm biên bản huỷ hoá đơn, ghi rõ lý do huỷ hoá đơn và ký đóng dấu của bên bán và bên mua.
Bạn thấy cách nào thuận tiện hơn thì làm theo cách đó.Nếu thuế kiểm tra thì các hoá đơn huỷ sẽ bị hỏi đến nhiều đấy nên nhiều đơn vị không dám huỷ hoá đơn,còn việc sửa sai cho hoá đơn mà hoá đơn đó phản ánh đúng nội dung mua bán hàng hoá thì có gì mà phải sợ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA