Sổ cái mình phải làm sao???

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn! :dzo:
Vấn đề sổ cái thì mình đã hiểu cách ghi rồi.Nhưng mình chỉ lo có một điều đó là:
+ Cty mình là một cty có quy mô nhỏ và hình thức là áp dụng kế toán :"chứng từ ghi sổ" và viết bằng tay cho tất cả các sổ.Nến đầu năm 2004, mình dựa những tài khoản hay phát sinh trong cty nên mình chỉ mở những tài khoản có liến quan.Và hiện giờ mình chừa số trang cho những tk đó trong 1 năm.Từ tk111 đến tk911:nhừng tk này có phát sinh trong cty.Và mình chừa đã lên tới 3 cuốn sổ cái lận.Không biết có sao không các bạn à cớ quan thuế có chấp nhận 01 cty mới thành lập quy mô nhỏ và sổ cái lên tới 3 cuốn không các bạn. :wall:
Mình chừa số trang cũng hợp lý lắm! nhưng mình không ngờ nó lên tới 03 cuốn như vậy. Nhưng vì đây là lần đầu tiên mình làm nên mình cũng hơi lo quá các bạn à! Các bạn cho mình ý kiến với! Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm. :two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Thường là nên làm vào 1 sổ thôi, và cho 1 năm.
Chắc là do bạn ghi vào sổ cái một cách quá chi tiết cho từng nghiệp vụ kinh tế PS.
Bạn nên ghi theo CTGS, CTGS lại nên làm theo 3 - 5 hoặc 7 ngày 1 cái. Tập hợp những nghiệp vụ cùng loại để ghi vào CTGS, căn cứ từ đó ghi vào sổ cái.
Còn muốn xem chi tiết đã có các sổ chi tiết, sổ quỹ , sổ nhật ký.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn mở sổ có nhiều hơn 3 cuốn cũng chẳng ai nói gì đâu. Có điều bạn phải tìm cách quản lý chúng cho thuận tiện.
À mà bạn nhớ mở sổ cái cho các TK cấp 1 nha!
Bạn theo ý kiến của Halongcity để nghiên cứu lại xem, để việc ghi chép và kiểm tra thuận tiện hơn.
Chúc may mắn. :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA