Dòng tiền kép

• Thread starter be muom
  • Ngày gửi
B

be muom

Guest
22/4/08
1
0
0
ha tay
trong các phương pháp chọn dự án đầu tư.e có một câu hỏi về phương pháp NPV.một dự án kéo dài 10 năm,dòng tiền kép phát sinh từ năm 1->năm 10 em sẽ lấy số năm bằng 10 để tra bảng giá trị hiện tại của dòng tiền kép, nhưng nếu trường hợp dòng tiền kép lại phát sinh từ năm3 ->năm 10 thì em phải lấy số năm là bao nhiêu ah.mong các anh chị giải đáp giúp e

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimnon07

Guest
23/6/08
19
0
0
Đông Anh
Hiện tại hóa là quy tất cả dòng tương lai về hiện tại.
Vì thế nếu dòng tiền kép phát sinh từ năm 3 đến năm 10 thì bạn tra bảng hiện tại của dòng tiền kép: lấy kết quả của bảng tra số năm =10 rồi trừ (-) đi kết quả bảng tra số năm =3.
HÌ hì

E

elira

Guest
25/3/09
19
0
0
35
hà nội
theo mình thì bạn vẫn lấy số năm là 10 và coi 3 năm đầu đó dòng tiền vào bằng 0

N

NhungGL

Sơ cấp
27/6/09
34
0
6
Gia Lâm
Gửi Be muon.
Mình muốn nhờ bạn 1 việc, bạn có thể gửi bảng tra cứu dòng tiền vào hòm thư này cho minh dc ko?
Hòm thư của mình là: trangnhung85@gmail.com

H

huongkt1b

Sơ cấp
7/9/09
9
0
1
37
ha nam
Npv

Các bạn cho mình hỏi Khi tính NPV có các dữ kiện sau: Vốn đầu tư ban đầu, chi phí sửa chữa sau 4 năm, chi phí tiết kiệm được, chi phí thanh lý sau 10 năm sử dụng. TSCD có thời gian sử dụng 10 năm. Lãi suất chiết khấu 12%, thuế TNDN 25%. Vậy cho mình hỏi khi tính giá trị thanh lý có trừ đi phần thuế phải nộp không?Và phần giá trị thanh lý sẽ cho vào LNTT hay LNST?
Thanhks!

H

hoanquan

Sơ cấp
2/3/10
9
0
0
binhduong
Npv
Các bạn cho mình hỏi Khi tính NPV có các dữ kiện sau: Vốn đầu tư ban đầu, chi phí sửa chữa sau 4 năm, chi phí tiết kiệm được, chi phí thanh lý sau 10 năm sử dụng. TSCD có thời gian sử dụng 10 năm. Lãi suất chiết khấu 12%, thuế TNDN 25%. Vậy cho mình hỏi khi tính giá trị thanh lý có trừ đi phần thuế phải nộp không?Và phần giá trị thanh lý sẽ cho vào LNTT hay LNST?
Thanhks!

Đầu tiên bạn phải tính chi phí sử dụng vốn bình quân ( tính trung bình của các khoản chi phí sử dụng vốn cổ phần, chi phí lãi vay ( nhân với 1-25% thuế TNDN)
Rồi chiết khấu tất cả về hiện tại với chi phí sử dụng vốn trên. Kể cả phần tài sản thanh lý cũng chiết khấu về.
Dùng công thức tính NPV rồi tính.
NPV= lợi nhuận ròng + khấu hao
NPV= -CFo+ Tổng CFi/(1+ chi phí sử dụng vốn)^số năm + thanh lý....

hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Npv
Thanhks!

Đầu tiên bạn phải tính chi phí sử dụng vốn bình quân ( tính trung bình của các khoản chi phí sử dụng vốn cổ phần, chi phí lãi vay ( nhân với 1-25% thuế TNDN)
Rồi chiết khấu tất cả về hiện tại với chi phí sử dụng vốn trên. Kể cả phần tài sản thanh lý cũng chiết khấu về.
Dùng công thức tính NPV rồi tính.
NPV= lợi nhuận ròng + khấu hao
NPV= -CFo+ Tổng CFi/(1+ chi phí sử dụng vốn)^số năm + thanh lý....

Mình có bài tập này về môn tài chính doanh nghiệp, trong đó có bài dạng như của bạn đó. Nhưng lưu ý trong trường hợp này mình tính rate dựa trên vốn chủ nhé, không phải trên tổng vốn đầu tư.

Đính kèm

• bai tap tai chinh doanh nghiep.xls
    98.5 KB · Lượt xem: 72

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA