vôns điều lệ của công ty

• Thread starter banmaitinhyeu
  • Ngày gửi
B

banmaitinhyeu

Guest
Mình là dân kế toán mới vào nghề, mình mới xin vào làm kế toán ở một công ty cổ phần và vấn đề mình múôn hỏi các bạn đó là về vốn điều lệ
mình xem đăng ký kinh doanh của công ty thấy vốn điều lệ là 15tỷ vậy mà mình thấy trong quỹ cũng như các tài khoản của công ty tại các ngân hàng đều khôgn thấy tiền đâu cả, vậy cho mình hỏi số tiền 15tỷ này chỉ làm số tiền ảo trên giấy tờ thôi phải không hay mình phải hiểu như thế nào mong moị người giải thích giùm mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Về Nguyên tắc vốn điều lệ là tài sản ban đầu của doanh nghiệp. Còn chuyện bạn không thấy tiền ở két sắt nhưng nó vẫn có trên sổ quỹ TM thì là chuyện hay thấy. Vì lý do nào đó mà nó không có tại thời điểm mà bạn nói thì chỉ có GD mới trả lời được.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
bây giờ nhiều công ty vốn ảo lắm bạn ah. nếu công ty mới thì cũng có thể góp vốn từng đợt mà chưa đủ số vốn. nhưng ko sao đâu bạn cứ có thế nào làm như vậy thôi

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Mình là dân kế toán mới vào nghề, mình mới xin vào làm kế toán ở một công ty cổ phần và vấn đề mình múôn hỏi các bạn đó là về vốn điều lệ
mình xem đăng ký kinh doanh của công ty thấy vốn điều lệ là 15tỷ vậy mà mình thấy trong quỹ cũng như các tài khoản của công ty tại các ngân hàng đều khôgn thấy tiền đâu cả, vậy cho mình hỏi số tiền 15tỷ này chỉ làm số tiền ảo trên giấy tờ thôi phải không hay mình phải hiểu như thế nào mong moị người giải thích giùm mình với

Cái đó bạn đừng bận tâm tới chi! Bi giờ..........lẫn lộn tùm lum hết à!:wall::wall:

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
mà vốn điều lệ thì cũng có thể góp bằng tài sản nữa. lên giá trị tài sản các bên mang ra góp cũng coi là vốn

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Bạn xem cân đối kế toán thì sẽ rõ ngay khoản góp vốn 15 tỷ sẽ thể hiện trên những khoản mục nào của phần Tài sản. Đối với công ty mới thành lập, vốn này chủ yếu nằm ở tài sản cố định đó Bạn chú ý tài khoản đầu 2.

T

Thanhtinhcns

Guest
18/1/08
7
0
1
41
Hà Nội
Đúng rồi đó, bạn hãy xem trong bản báo cáo tài chính mới nhất của công ty mọi thứ sẽ được thể hiện trên đó rất rõ, Còn việc ở quỹ và ngân hàng không có số tiền trên là việc bình thường ở huyện của các DN rồi, có một số công ty cho góp đủ vốn vào phần tạm ứng đó, nên bạn xem kỹ cả phần tạm ứng của các thành viên nữa nhé, và cả biên bản góp vốn của công ty xem thực tế góp là bao nhiêu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA