chêch lệch tờ khai và sổ kế tóan

• Thread starter thaotran15
  • Ngày gửi
T

thaotran15

Guest
26/11/07
29
0
0
TP.HCM
Cả nhà giúp mình với.
Chứng từ phát sinh mình đã lên sổ nhưng khi khai báo thuế lại sót.Mà hóa đơn khai sót của tháng trước được kê khai qua tháng sau vì vậy giữa tờ khai và sổ sách có sự chêch lệch.Có cần đều chỉnh trên sổ cho khớp vói tờ khai không ? Nếu có thì chỉ cho e cách đều chỉnh như thế nào vì liên quan đến số, ngày phiếu thu,chi. hichic
Cám ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà giúp mình với.
Chứng từ phát sinh mình đã lên sổ nhưng khi khai báo thuế lại sót.Mà hóa đơn khai sót của tháng trước được kê khai qua tháng sau vì vậy giữa tờ khai và sổ sách có sự chêch lệch.Có cần đều chỉnh trên sổ cho khớp vói tờ khai không ? Nếu có thì chỉ cho e cách đều chỉnh như thế nào vì liên quan đến số, ngày phiếu thu,chi. hichic
Cám ơn cả nhà.

Việc khai báo thuế và ghi sổ sách thì tốt nhất bạn phải thực hiện thống nhất, nếu khai thuế sót với trường hợp HĐ GTGT bán ra thì phải làm lại, nếu là HĐ đầu vào thì chỉnh sửa lại qua tháng sau khi kê bổ sung HĐ sót tháng trước(HĐ GTGT còn trong hạn được khấu trừ thuế GTGT) nếu HĐ GTGT quên kê khai kia hết hạn được khấu trừ thuế GTGT(3 tháng) thì bạn kê khai nhưng không được khấu trừ thuế.

Thân chào!

T

Taxcolector

Guest
3/5/08
4
0
0
52
Cần Thơ
Kê khai sót hoá đơn (đã ghi chép vào sổ)

Trong trường hợp này bạn được quyền kê khai, điều chỉnh bổ sung (sử dụng mẫu số 01/KHBS và mẫu số 01-3/GTGT) số thuế GTGT đã kê khai thiếu.
Việc kê khai thiếu dẫn đến làm tăng số thuế phải nộp, giảm số được khấu trừ do chủ quan của người nộp thuế (NNT), NNT phải tự tính số tiền chậm nộp và tự nộp vào KBNN cùng với số thuế khai thiếu.
Đôi lời góp ý.
Thân chào

B

battulata

Guest
2/12/06
6
0
0
36
tp ho chi minh
Trong trường hợp này bạn được quyền kê khai, điều chỉnh bổ sung (sử dụng mẫu số 01/KHBS và mẫu số 01-3/GTGT) số thuế GTGT đã kê khai thiếu.
Việc kê khai thiếu dẫn đến làm tăng số thuế phải nộp, giảm số được khấu trừ do chủ quan của người nộp thuế (NNT), NNT phải tự tính số tiền chậm nộp và tự nộp vào KBNN cùng với số thuế khai thiếu.
Đôi lời góp ý.
Thân chào
Trường hợp bác nói chỉ dành cho hóa đơn đầu vào đã kê khai rồi nhưng tháng này lại kê khai tiếp mà thôi, tui mới bị thuế sử y như bác nói vậy đó, nếu tờ HĐ đó kê khai sót chỉ cần xé PC là được rồi, tháng này lập PC lại có sao đâu vì tờ HĐ được khấu trừ trong 3 tháng mừ.Cần gì phải lập KHBS chi cho rườm rà :alcon:

N

nguyen nhu lan

Guest
26/12/07
22
0
0
tphcm
bác ATM919 Cho em hỏi trong câu trả lời của bác có đoạn"nếu là HĐ đầu vào thì chỉnh sửa lại qua tháng sau khi kê bổ sung HĐ sót tháng trước". Xin hỏi chỉnh sửa lại là như thế nào ạ.
cảm ơn

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Trường hợp bác nói chỉ dành cho hóa đơn đầu vào đã kê khai rồi nhưng tháng này lại kê khai tiếp mà thôi, tui mới bị thuế sử y như bác nói vậy đó, nếu tờ HĐ đó kê khai sót chỉ cần xé PC là được rồi, tháng này lập PC lại có sao đâu vì tờ HĐ được khấu trừ trong 3 tháng mừ.Cần gì phải lập KHBS chi cho rườm rà :alcon:
Xé là thế nào hả bác? Được xé sao bác? Bác có thể nói rõ hơn về cái này đc không ạ. TKS bác nhiều.

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
Cac ban oi trong qua trinh lap tờ khai GTGT T3 minh có sai sót như sau:
Chi tiêu khấu trừ( Chỉ tiêu 11) của T3 lẽ ra = chỉ tiêu 43 của T2 nhưng minh lại chót danh nhàm chỉ tiêu 11 của tháng 2 sang chỉ tiêu 11 của tháng 3 nen dan đến số thuế được khấu trừ của minh đã bị giảm hơn 3 triệu
Sang T4 này minh muon làm điều chỉnh vay thì làm nhu thế nào và các buóc lam ra sao mong các bạn chi giáo cho minh vơi.
Cam on các bạn rát nhiều

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Cả nhà giúp mình với.
Cám ơn cả nhà.
Nếu đó là HĐ đầu vào của bạn chưa kê khai thuế (trong vòng 3 tháng)thì qua tháng sau bạn kê khai và khấu trừ bình thường sổ sách đã nhập liệu rồi vẫn giữ nguyên k cần phải chỉnh sửa Cuối năm số thuế đầu vào vẫn bằng nhau.Còn trường hợp HĐ đó quá 3 tháng bạn k được khấu trừ thuế thì trên sổ sách bạn phải điều chỉnh giảm VAT đầu vào và hạch tóan vào chi phi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA