Trong Excel: Chọn giá trị trong 1 list có sẵn

• Thread starter MinhMinhMinh
  • Ngày gửi
M

MinhMinhMinh

Guest
9/8/07
13
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà, giúp mình 1 chút.
Mình muốn giá trị của 1 ô trong excel ko được nhập vào mà phải chọn 1 giá trị trong list có sẵn phải làm thế nào?

Mọi người giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phambang

Guest
21/4/08
38
2
0
BINH DUONG
Tạo Combobox, chứa DS list, hoặc dùng Validation. Mình ko được gởi bài nên bạn cho Email, mình se giúp cho.

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Chào cả nhà, giúp mình 1 chút.
Mình muốn giá trị của 1 ô trong excel ko được nhập vào mà phải chọn 1 giá trị trong list có sẵn phải làm thế nào?

Mọi người giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều!

Bạn chọn toàn bộ danh sách (list), sau đó vào Insert\name\define name.
trong mục Name in workbook gõ DS, chọn add, ok
Sau đó bạn chọn vùng muốn đặt list danh sách để chọn. Vào DATA\Validation
mục allow chọn List
mục source gõ =DS.ok

2

2810

Guest
4/3/09
3
0
1
46
An Giang
Cùng câu hỏi nhưng mà mình thấy nhiều người làm proi hơn mà thắc mắc hoài ko biết cách làm:
Đó là như ta có DS MKH đi - kèm theo kế bên là diễn giãi tên đầy đủ ( tương tự MHH cũng có tên đầy đủ).Vậy làm sao khi ta chọn nó hiện lên cả 2 ô đó cho thấy để dễ chọn - còn chọn xong vẫn chỉ là phần MKH hay MHH thôi?
Mà cái đó cũng ko biết người ta làm bằng gì mà họ ko hề cần đặt tên cho vùng đó.

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Cùng câu hỏi nhưng mà mình thấy nhiều người làm proi hơn mà thắc mắc hoài ko biết cách làm:
Đó là như ta có DS MKH đi - kèm theo kế bên là diễn giãi tên đầy đủ ( tương tự MHH cũng có tên đầy đủ).Vậy làm sao khi ta chọn nó hiện lên cả 2 ô đó cho thấy để dễ chọn - còn chọn xong vẫn chỉ là phần MKH hay MHH thôi?
Mà cái đó cũng ko biết người ta làm bằng gì mà họ ko hề cần đặt tên cho vùng đó.

Cái này chỉ thực hiện được với sự hỗ trợ của VBA.
Bạn tham khảo file mẫu này nha. Tr­ước khi mở file, trong excel bạn vào Tools\Macro\Security chon medium hay low nha.

Đính kèm

• Combobox with Activecell.xls
    76.5 KB · Lượt xem: 2,679
B

Back4good

Guest
16/9/07
24
0
0
HN
Bạn hoangdanh282vn, mình đã mở file của bạn để nghiên cứu nhưng vẫn ko hiểu cách làm, dùng VBA ra sao :wall:

Bạn giúp chỉ rõ được không? Thanks.

T

thanhtq198

Guest
2/8/11
1
0
0
38
yen bái
Ðề: Trong Excel: Chọn giá trị trong 1 list có sẵn

Cũng có câu hỏi giống của bạn Back4good.

T

thuhanh1210

Guest
1/4/14
1
0
0
37
hà nội
Ðề: Trong Excel: Chọn giá trị trong 1 list có sẵn

Bác nào có File NXT có cả giá thành cho em xin 1 bản được k ạ. Hoặc không có cách làm để khi lựa chọn có cả MKH và diễn giải thì chỉ cho em với ạ.

Mail của em là : hanh.nt149@gmail.com

Em cảm ơn nha

T

tmq2003

Guest
3/8/15
1
0
1
46
Bạn chọn toàn bộ danh sách (list), sau đó vào Insert\name\define name.
trong mục Name in workbook gõ DS, chọn add, ok
Sau đó bạn chọn vùng muốn đặt list danh sách để chọn. Vào DATA\Validation
mục allow chọn List
mục source gõ =DS.ok
Cái này hay, rõ ràng, cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA