Kê khai thuế GTGT

• Thread starter NguyenHongHa
  • Ngày gửi
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Cho mình hỏi:
Bên mình nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu bằng GNTVNSNN bằng chuyển khoản thì khi khai thuế sẽ khai như thế nào ở mục Ký hiệu hoá đơn, Số HD, Tên người bán, MST ... nhỉ? Tóm lại là tất cả các thông tin phải khai ntn?
Bạn nào biết giúp mình với! Cảm ơn nhiều ha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
hi! nộp thuế GTGT thì đâu có ảnh hưởng gì đến các chỉ tiêu khai thuế hả bạn. mà khi kê khai thuế mình phải dựa trên hoá đơn. còn khi thanh toán thì chứng từ thu thôi chứ. làm sao mà kê khai thuế dựa trên chứng từ thanh toán nhỉ!

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
ý kiến hay đấy, khi kê khai thuế chỉ việc nhìn trên hoá đơn mà kê khai.tớ không rịch mấy chứ viết tắt của đắng ấy nên khó thảo luộn quá

D

Dinh Hong Nhung

Guest
20/2/08
23
0
0
Tp Hai Duong
Cho mình hỏi:
Bên mình nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu bằng GNTVNSNN bằng chuyển khoản thì khi khai thuế sẽ khai như thế nào ở mục Ký hiệu hoá đơn, Số HD, Tên người bán, MST ... nhỉ? Tóm lại là tất cả các thông tin phải khai ntn?

Chị kê khai như hóa đơn GTGT trong bảng kê mua vào đó, ký hiệu hóa đơn, số HĐ trên GNTVNSNN bằng chuyển khoản, tên người bán sẽ là Chi cục Hải quan mình nộp thuế vào, MST có thể bỏ trống, số tiền chưa thuế, thuế suất, thuế GTGT kê khai như bình thường.

Best regard!

D

daotinh

Guest
10/10/07
25
0
1
Giai phong Ha noi
khi kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu thì phải dựa vào Tờ khai hải quan hàng nhập khẩu chứ sao lại căn cứ vào giấy chuyển tiền.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
khi kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu thì phải dựa vào Tờ khai hải quan hàng nhập khẩu chứ sao lại căn cứ vào giấy chuyển tiền.

Cảm ơn tất cả các bạn đã góp ý. Nhưng mình vẫn ko biết là nên theo ý kiến của ai cả. Vậy ai đã làm rối thì cho mình xin ý kiến nha.:two:

Sửa lần cuối:
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Cho mình hỏi:

cái này em hok cần khai KH HĐ, số HĐ... gì cả
bạn chỉ cần khai thuế GTGT khâu nhập khẩu : cột 5 : họ tên người bán ghi: " chứng từ, biên lai nộp thuế" , cột 6 : Mã số thuế bỏ trống. thuế này bạn cộng chung với thuế của hàng hóa mua vào trong nước ở bảng Kê 01/GTGT luôn...vì chỉ tiêu 16, 17 trong TK 01/GTGT đã khóa rùi. thân

N

ntd833

Guest
5/2/07
10
0
0
Hà Nội
Cảm ơn tất cả các bạn đã góp ý. Nhưng mình vẫn ko biết là nên theo ý kiến của ai cả. Vậy ai đã làm rối thì cho mình xin ý kiến nha.:two:

Mình đã làm rồi, Khi kê khai thuế hàng tháng bạn vẫn phải điền đầy đủ các thông tin ghi trong tờ giấy nộp tiền bằng chuyển khoản, vì chỉ có giấy tờ này mới chứng minh được số tiền thuế mà bạn đã nộp, còn tờ khai HQ chỉ cho tháy số thuế mà CTY bạn phải nộp mà thôi. Ký hiêu vá số cụ thể thì bạn nhìn trên mặt GNT, tên chi Cục hải quan thụ hưởng, giá chưa thuế và số thuế VAT phải nộp. Chỉ có thế thôi!:013:

N

nguyenthuyvinh

Guest
21/3/07
1
0
0
Ha Nam
mình học kế toán nhưng chưa trực tiếp làm báo cáo thuế mình muốn hỏi để làm được kế toán mình phải bắt đầu từ đâu như thế nào mình muốn tìm một người nào đó đã đi làm kèm thêm cho mình, mình ở hà nam yên tâm tâm mình sẽ ko quên hậu tạ
ĐT của mình 01689998085 cảm ơn nhiều

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Thì bạn căn cứ Giấy nộp tiền vào NSNN bằng CK đối với hàng hoá nhập khẩu để kê khai vào mẫu 01-2/GTGT. Vì trên Giấy nộp tiền không có giá tính thuế GTGT nên không cần thiết phải kê khai chỉ tiêu này vào mẫu 01-2/GTGT.
Ký hiệu của Giấy nộp tiền
Số Giấy nộp tiền
Bên bán là cơ quan thu thuế và MST

Chào

S

spiderman3061

Guest
9/11/07
3
0
0
Nam Định
Trên tờ khai hải quan có 2 mục thuế đó là thuế XNK & thuế GTGT hàng NK. Khi kê khai thuế thì bạn có thể dựa vào tờ khai HQ để kê khai thuế và nhớ là chỉ kê khai thuế GTGT thui đó nha. Trên GNTVNS cũng có ghi cả thuế NK & thuế GTGT và cũng do đơn vị cấp tờ khai HQ trực tiếp thu. Do vậy nếu bạn đã kê khai thuế GTGT dựa trên GNTVNS cũng không sai.

N

nbich85

Guest
17/5/08
4
0
0
Quảng trị
minh cung đang lam o DN kinh doanh hàng nhập khẩu.nên khi kê khai thuế thì bạn chỉ việc căn cứ vào tờ khai hải quan để kê khai, mục MTS bạn để trống.còn giấy nộp tiền bạn dùng để làm chứng từ chi tiền thôi

N

nbich85

Guest
17/5/08
4
0
0
Quảng trị
mình cũng dang lam ở DN kinh doanh hàng nhập khẩu.kê khai thuế thì bạn chỉ việc căn cứ vào tờ khai hải quan.trên đó có đầy đủ thông tin,còn MST thì bạn để trống,giấy nộp tiền mặt chỉ như 1 phiếu chi thôi GNTlàm căn cứ để viết PC

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
HongHa than!

Đối với GNTVNSNN thì bạn không kê khai gì cả.Các chỉ tiêu bạn có thể dựa vào tờ khai HQ để làm :
VD:Ký hiệu hoá đơn: (bạn gõ số tờ khai)TK 12345, Số HD( căn cứ vào HĐ thương mại-ô số 8 của TK) : GD-0589, Tên người bán: ( Tên của người xuất khẩu) : Hirosma China Group, MST: (để trống), Mặt hàng:Hypochlorrite, Doanh số: 100.000, TS 10%, TGTGT 10.000. Tại cột ghi chú bạn gõ số chứng từ của GNTVNSNN vào VDụ: GNT00025.
Khi quyết toán cơ quan thuế sẽ căn cứ vào số Tờ khai HQ và số chứng từ của GNTVNSNN mà mình đã ghi ở cột ghi chú để quyết toán.
Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Cho mình hỏi:

Bạn kê khai theo thông tin của tờ khai hải quan nhé. Trên tờ khai hải quan có đầy đủ thông tin rồi. Chỉ lưu ý, khi kê khai, nếu có nhiều loại thuế suất thì bạn phải tách ra.

Good luck

T

thuevn2008

Guest
26/5/08
6
0
0
53
TPHCM
các bác cho tôi hỏi với, hóa đơn bán hàng thì kê khai ở bảng kê nào vậy, có phải BK05/GTGT của TT32 2007 phải không, có người nói với tôi là cứ nhập vào bảng kê mua vào ở TT 60 là BK01-2, mình phân vân quá vì nhập vào BK01-2 thì có mã vạch, còn BK05/GTGT thì không có mã vạch, ai bít chỉ mình với, cho mình biết cơ sở pháp lý luôn nha, bởi mấy ông thuế mà nói suông thì bó tay, TKS nha

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Trên TT 60 có nói rõ Phần Mềm Kê khai Thuế áp dụng bắt đầu cho kỳ kê khai tính thuế của tháng 01-2008.Đối với Hóa đơn bán ra như anh nói thì phải kê vào BK01-2. Năm 2008 không còn dùng BK05/GTGT nữa đâu. Tất cả đều dùng Mã Vạch.
Chúc Anh may mắn!!!!!

Sửa lần cuối:
K

kinkin84

Guest
14/4/08
21
0
0
Hà Nội
Mình đã làm rồi, Khi kê khai thuế hàng tháng bạn vẫn phải điền đầy đủ các thông tin ghi trong tờ giấy nộp tiền bằng chuyển khoản, vì chỉ có giấy tờ này mới chứng minh được số tiền thuế mà bạn đã nộp, còn tờ khai HQ chỉ cho tháy số thuế mà CTY bạn phải nộp mà thôi. Ký hiêu vá số cụ thể thì bạn nhìn trên mặt GNT, tên chi Cục hải quan thụ hưởng, giá chưa thuế và số thuế VAT phải nộp. Chỉ có thế thôi!:013:

Bên Cty tớ từ trước đến nay kể cả Giấy nộp tiền vào NSNN hay Biên lai thuế...đều có kí hiệu và số má đàng hoàng trên đó. Và tớ dựa vào đấy để kê khai thuế GTGT hàng tháng.
Nhưng gần đây Cty DV Vận tải dưới Hải Phòng chuyển cho cty tớ 1 tờ Giấy nộp tiền vào NSNN, trông lạ hoắc (tớ search trên mạng). Nhưng vấn đề là ở đây k có số hay Mã hiệu j cả. Nên tớ thấy hơi lo. Nói như các bạn có nghĩa là cái số và Mã hiệu trên Giấy nộp tiền vào NSNN k quan trọng à? chỉ việc dựa vào tờ khai thôi sao?

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Tờ khai chỉ phản ánh số thuế phải nộp thôi chứ khi mở tờ khai thì chắc gì bạn đã nộp thuế GTGT mà lại kê khai khấu trừ? Việc kê khai thuế GTGT dựa vào giấy nộp tiền vào NSNN đã có đầy đủ ký hiệu, số, số tiền thuế nộp, cơ quan hải quan trực tiếp thu còn doanh số thì căn cứ trên tờ khai hải quan

A

anhchanghamhoc

Guest
15/12/06
1
0
0
43
AN GIANG
Bạn nào cho minh biết khi mình xuất hóa đơn,xuất sai ngày trong hóa đơn thì chỉnh lại làm sao? hóa đơn minh phát hiện là sai ngày được viết từ tháng 12 năm 2008 tới bây giờ thì mình mới biết là sai thì chỉnh sửa làm sao đây? mong các anh chị co kinh nghiệm giúp ! cám ơn nhiều lắm!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA