mức threshold được dùng làm gì

• Thread starter tu cam
  • Ngày gửi
T

tu cam

Guest
9/3/08
1
0
0
37
quan2 tp, hcm
em đang làm đề tài về việc vận dụng khái niệm trọng yêu. trong đề tài có đề cập đến việc xác định mức threshold, em không hiểu mức threshold dùng để lấy mẫu hay dùng để kiểm tra sai sót

rất mong các anh chị giúp đỡ em

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimnon07

Guest
23/6/08
19
0
0
Đông Anh
Không biết câu trả lời này có giúp gì được cho bạn không:
Trong kiểm toán có khái niệm về trọng yếu. Nhiệm vụ kiểm toán viên phải đưa tổng số các sai sót phát hiện ra xuống mức có thể chấp nhận được, vượt qua ngưỡng này nó sẽ là trọng yếu. Ngưỡng đó chính là Threshold.

H

hung420801

Guest
10/11/07
4
0
1
Tp Bắc Ninh
em đang làm đề tài về việc vận dụng khái niệm trọng yêu. trong đề tài có đề cập đến việc xác định mức threshold, em không hiểu mức threshold dùng để lấy mẫu hay dùng để kiểm tra sai sót

rất mong các anh chị giúp đỡ em

Mình cũng đồng ý với chimnon07 la mức threshold là để xác định mức độ sai sót có trọng yếu hay không. Nếu sai sót giữa khách hàng và mình (giả sử là công ty kiểm toán) bằng hoặc vượt quá mức threshold thì coi sai sót đó là trọng yếu cần phải hỏi lại khách hàng và đưa ra các bút toán điều chỉnh.
Còn vấn đề chọn mẫu thì ở đây mình không coi mức threshold làm căn cứ, mà chọn mẫu dựa trên việc đánh giá mức độ rủi ro, gian lận và sai sót. Ngoài ra còn căn cứ vào kích thước của mẫu nữa, chẳng hạn nếu mẫu nhỏ thi có thể chọn tất cả... Ở 1 số công ty kiểm toán nước ngoài như BIG4 thì việc chọn mẫu thường do 1 số chương trình phần mềm tự chọn, người kế toán viên chỉ dựa vào kết quả (những chứng từ cần kiểm tra) do chương trình đưa ra. Và những chứng từ đã được kiểm tra sẽ là bằng chứng của kiểm toán để đưa ra ý kiến sau này!

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Mình cũng đồng ý với chimnon07 la mức threshold là để xác định mức độ sai sót có trọng yếu hay không. Nếu sai sót giữa khách hàng và mình (giả sử là công ty kiểm toán) bằng hoặc vượt quá mức threshold thì coi sai sót đó là trọng yếu cần phải hỏi lại khách hàng và đưa ra các bút toán điều chỉnh.
Còn vấn đề chọn mẫu thì ở đây mình không coi mức threshold làm căn cứ, mà chọn mẫu dựa trên việc đánh giá mức độ rủi ro, gian lận và sai sót. Ngoài ra còn căn cứ vào kích thước của mẫu nữa, chẳng hạn nếu mẫu nhỏ thi có thể chọn tất cả... Ở 1 số công ty kiểm toán nước ngoài như BIG4 thì việc chọn mẫu thường do 1 số chương trình phần mềm tự chọn, người kế toán viên chỉ dựa vào kết quả (những chứng từ cần kiểm tra) do chương trình đưa ra. Và những chứng từ đã được kiểm tra sẽ là bằng chứng của kiểm toán để đưa ra ý kiến sau này!

Hổng hỉu lắm.Mình ko biết mức threshold là gì, nhg như ý các bạn nói thì đó là mức trọng yếu?!Theo mình cỡ mẫu thì dựa trên kết quả đánh giá HT KSNB."Nếu mẫu nhỏ thì có thể chọn tất cả.... " --> ý bạn muốn nói nếu tổng thể nhỏ thì có thể kiểm tra chi tiết 100% ? -------------------------------------------Mình nghe bác Mai nó hiện chỉ có các cty Big4 mới đưa ra được mức trọng yếu. Theo mình hiểu thì trọng yếu phải xét trên định lượng và định tính.Một ex về định tính: HĐQT nói năm nay thuê kiểm toán về kiểm ông GĐ này, nếu 2 năm ổng lỗ liên tiếp thì cho ổng về quê làm vườn.--> Lúc kiểm sẽ phải rất lưu ý đến các khoản mục doanh thu, chi phí và vấn đề chia cắt niên độ của các KM này.Nếu DT năm đó là 1.000.000.100.000, chi phí là 1.000.000.099.000 thì 1.000 cũng là trọng yếu. ( Vì nó ảnh hưởng đến quyết định của HĐQT )Mình ko biết Big4 sẽ đưa ra mức trọng yếu dựa trên cái gì ?

N

Nam Anh

Guest
27/9/07
2
0
0
42
somewhere else so far
Trả lời phần nào cho em thôi nha.

Threshold cũng có dùng trong chọn mẫu nữa. Ví dụ, trong mot population có 200-300 samples, việc test 100% đôi khi không cần thiết và không hiệu quả. Ta biết được, nếu có thể thực hiện việc test chỉ khoảng 20-30 samples nhưng có thể cover được 70-80% thì mình có thể set threshold để test.Phần còn lại mình có thể dùng sampling để test.
Chủ yếu là biết mình sẽ làm gì và làm thế nào để hiệu quả là được.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Trả lời phần nào cho em thôi nha.

Threshold cũng có dùng trong chọn mẫu nữa. Ví dụ, trong mot population có 200-300 samples, việc test 100% đôi khi không cần thiết và không hiệu quả. Ta biết được, nếu có thể thực hiện việc test chỉ khoảng 20-30 samples nhưng có thể cover được 70-80% thì mình có thể set threshold để test.Phần còn lại mình có thể dùng sampling để test.
Chủ yếu là biết mình sẽ làm gì và làm thế nào để hiệu quả là được.

Hì.... thế cho mình hỏi thêm 1 tí bạn ơi, khi test detail 1 tài khoản nào đó, thì mình phải test 100% các nghiệp vụ giá trị trên PM hay TE hay Nominal Amount (mức sai sót đưa ra bút toán ĐC) vậy bạn?

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hì.... thế cho mình hỏi thêm 1 tí bạn ơi, khi test detail 1 tài khoản nào đó, thì mình phải test 100% các nghiệp vụ giá trị trên PM hay TE hay Nominal Amount (mức sai sót đưa ra bút toán ĐC) vậy bạn?

Khi đã quyết định test, nghĩa là mình có thể xác định được :Liệu mình có thể chọn mẫu dựa trên gia' trị lớn (high value), rui ro nhìu (high risk) hay những mục tiêu, đặc thù khác của khoản mục để support/address được cái mục tiêu của mình đối với khoản mục đó, thu6 nghĩ là nếu mình:

- Test dựa trên high value ( hoặc high risk) thì đơn giản là mình chỉ sort các transactions co' gia' trị từ cao xuống thấp. Có thể nếu test 20 transactions có giá trị lớn hơn NA là đủ cover 60-70% tổng giá trị của cỡ mẫu. Dực trên mức độ hài lòng của test of control ( comfort gained from test of control), mục tiêu (objectives of the test) mà mình quyết định có làm tiếp với phần mẫu còn lại hay không.
Như naviah nói, việc test cac' giao dịch có giá trị trên NA, TE hay PM tùy thuộc vào : thời gian, tính hiệu quả và mục tiêu cần đạt tới. Nếu naviah test khoảng 10 mẫu trên PM mà cover được trên 90% giá trị cỡ mẫu thì hok có lý do gì mình lại đi test 20 mẫu có giá trị > NA mà chỉ cover 60-70%.
:banana:thế là đủ chưa nhỉ?

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Khi đã quyết định test, nghĩa là mình có thể xác định được :Liệu mình có thể chọn mẫu dựa trên gia' trị lớn (high value), rui ro nhìu (high risk) hay những mục tiêu, đặc thù khác của khoản mục để support/address được cái mục tiêu của mình đối với khoản mục đó, thu6 nghĩ là nếu mình:

- Test dựa trên high value ( hoặc high risk) thì đơn giản là mình chỉ sort các transactions co' gia' trị từ cao xuống thấp. Có thể nếu test 20 transactions có giá trị lớn hơn NA là đủ cover 60-70% tổng giá trị của cỡ mẫu. Dực trên mức độ hài lòng của test of control ( comfort gained from test of control), mục tiêu (objectives of the test) mà mình quyết định có làm tiếp với phần mẫu còn lại hay không.
Như naviah nói, việc test cac' giao dịch có giá trị trên NA, TE hay PM tùy thuộc vào : thời gian, tính hiệu quả và mục tiêu cần đạt tới. Nếu naviah test khoảng 10 mẫu trên PM mà cover được trên 90% giá trị cỡ mẫu thì hok có lý do gì mình lại đi test 20 mẫu có giá trị > NA mà chỉ cover 60-70%.
:banana:thế là đủ chưa nhỉ?

Công nhận... em thu6tudo này nhanh nhảu ghê, hỏi người khác mà em nhảy vào trả lời giùm luôn :030:

Thôi thì giờ đành nhờ em hướng dẫn luôn vậy:
Anh có 1 khách hàng, 8 tháng vừa rồi phát sinh khoảng 200 nghiệp vụ sales, trung bình từ 15-20k USD/ nghiệp vụ, mức đưa ra bút toán điều chỉnh (Nominal Amout hay NA) là 6k USD, NA = 10% TE, TE = 50% PM.

Vậy theo em, anh nên test detail cái sales này thế nào ??? :)

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Nghiệp vụ không nhìu.
Comfort over control của anh là low, high or moderate?
KH nay la KH năm đầu tiên hay là mình đã kiểm lâu rồi hả anh?
Em vẫn prefer dùng alnalytical procedures nhìu hơn là phải vào test chứng từ anh à, đa số trường hợp và phân tích sales nhìu hơn.
Còn nếu mình vẫn test, căn cứ vào giá trị, mình có thể test trên những invoices có giá trị lớn trước, nếu vẫn chưa got confort được, cảm thấy còn risk và remaining value vẫn đe dọa PM thì mình tiếp tục sampling trên phần còn lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA