sổ quỹ tiền mặt

• Thread starter thaihang1210
  • Ngày gửi
T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
mình muốn ghi sỗ quỹ tiền mặt nhưng không xác định được số tồn đầu kỳ vậy làm sao mà ghi đây..thủ quỹ công ty mình là cháu giám đốc giám đốc cứ lâu lâu đưa 2 triệu để chi lặt vặt nên mình không biết ghi sau nữa ...mà cái tồn quỹ ban đầu đó mình lấy ở đâu ra đây .công ty mình mới thành lập bạn ơi...giúp mình gỡ rối đi ..hic.mình chưa thấy đầu vào vì công ty mình nhận những bản vẽ thiết kế ..lâu lâu mới nhận được hợp đồng còn hàng ngày mình chỉ toàn ghi fiếu chi không hà..ngoài ra mình còn viết thêm sổ gì ngoài sổ quỹ tiền mặt không..

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
mình muốn ghi sỗ quỹ tiền mặt nhưng không xác định được số tồn đầu kỳ vậy làm sao mà ghi đây..thủ quỹ công ty mình là cháu giám đốc giám đốc cứ lâu lâu đưa 2 triệu để chi lặt vặt nên mình không biết ghi sau nữa ...mà cái tồn quỹ ban đầu đó mình lấy ở đâu ra đây .công ty mình mới thành lập bạn ơi...giúp mình gỡ rối đi ..hic.mình chưa thấy đầu vào vì công ty mình nhận những bản vẽ thiết kế ..lâu lâu mới nhận được hợp đồng còn hàng ngày mình chỉ toàn ghi fiếu chi không hà..ngoài ra mình còn viết thêm sổ gì ngoài sổ quỹ tiền mặt không..

Theo mình nghĩ bạn phải nói vơí gđ của ban khi lâý tiên quỹ ra sai thì có hóa đơn chưng tư nêu không thì làm sao ghi sô sách cho cân đươc sô tiên đó :banana:

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
Kế toán chi kiểu đó, gđ không hiểu gì về kế toán vậy bạn làm kế toán bạn phải quân sư cho GĐ chứ, nếu ko kế toán phải chạy theo gđ và mọi người sao .Bạn phải làm quyết liệt việc này. Tồn quỹ nếu ko xác định được bạn phải bàn với giám đốc để đưa ra một quân số chứ để còn theo rõi. chúc bạn thành công

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
mình muốn ghi sỗ quỹ tiền mặt nhưng không xác định được số tồn đầu kỳ vậy làm sao mà ghi đây
.>>> cái này bạn phải hỏi GĐ rõ ràng, nếu ghi sổ quỹ mà để mang tính hợp lý với thuế thì bạn cần biết số dư đầu kỳ để ghi vào, còn nếu theo dõi quỹ trong nội bộ thì không cần SD DK nữa, bạn chỉ cần theo dõi thu chi trong tháng ntn thôi.
thủ quỹ công ty mình là cháu giám đốc giám đốc cứ lâu lâu đưa 2 triệu để chi lặt vặt nên mình không biết ghi sau nữa
>>>>ủa chi tiêu lặt vặt cái gì thì bạn cứ thế mà ghi vào thôi, chứ chi tiêu lặt vặt thì ko phải là chi tiêu à??!!! làm kế toán mà cái này không biết ghi là hơi khó hiểu à:067:
..mà cái tồn quỹ ban đầu đó mình lấy ở đâu ra đây .công ty mình mới thành lập bạn ơi...giúp mình gỡ rối đi ..hic.mình chưa thấy đầu vào vì công ty mình nhận những bản vẽ thiết kế ..lâu lâu mới nhận được hợp đồng còn hàng ngày mình chỉ toàn ghi fiếu chi không hà..ngoài ra mình còn viết thêm sổ gì ngoài sổ quỹ tiền mặt không..
>>>có cái hợp đồng là có đầu vào rồi còn gì, bạn yêu cầu cty kia xuất HD GTGT cho cty bạn chứ??!!! bạn nói hàng ngày ghi phiếu chi không>> vậy chi cho cái gì? số tiền bao nhiêu?? nếu từ 100.000 đ trở lên bạn có thể yêu cầu bên nhận tiền của bạn xuất cho cái hóa đơn rồi.
>>>>cty bạn theo hình thức ghi sổ nào mà giờ bạn hỏi thế hả? ghi mỗi cái sổ quỹ TM ko thì theo dõi đc cái gì chứ???:033:

Sửa lần cuối:
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập

Cái này bạn phải bàn bạc với GĐ bạn xem sao!

Mấy cái khoản trước đã qua xem có truy thu lại được thì làm còn ko thì cho nó a lê hấp luôn và lấy số tiền tồn quỹ tại một thời điểm nào đó làm số tồn quỹ đầu kỳ từ đó trở đi! Việc chi tiêu gì cũng phải có lý do chính đáng dù có là GĐ đi chăng nữa cũng phải có chứng từ đàng hoàng. Không thể bạ đâu chi đó được. Và phải kiểm kê quỹ thường xuyên! Đối chiếu số liệu trong sổ sách với số liệu thực tế!
Mần ăn tiền bạc là quan trọng mà hổng biết nó chạy đằng mô ặc ặc
:wall::wall:

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
.>>> cái này bạn phải hỏi GĐ rõ ràng, nếu ghi sổ quỹ mà để mang tính hợp lý với thuế thì bạn cần biết số dư đầu kỳ để ghi vào, còn nếu theo dõi quỹ trong nội bộ thì không cần SD DK nữa, bạn chỉ cần theo dõi thu chi trong tháng ntn thôi.
>>>>ủa chi tiêu lặt vặt cái gì thì bạn cứ thế mà ghi vào thôi, chứ chi tiêu lặt vặt thì ko phải là chi tiêu à??!!! làm kế toán mà cái này không biết ghi là hơi khó hiểu à:067:

>>>có cái hợp đồng là có đầu vào rồi còn gì, bạn yêu cầu cty kia xuất HD GTGT cho cty bạn chứ??!!! bạn nói hàng ngày ghi phiếu chi không>> vậy chi cho cái gì? số tiền bao nhiêu?? nếu từ 100.000 đ trở lên bạn có thể yêu cầu bên nhận tiền của bạn xuất cho cái hóa đơn rồi.
>>>>cty bạn theo hình thức ghi sổ nào mà giờ bạn hỏi thế hả? ghi mỗi cái sổ quỹ TM ko thì theo dõi đc cái gì chứ???:033:
rồi rôi, làm gì mà làm cho bạn ấy phát hoảng lên thế, không biết nên mới phải hỏi mà, đừng nặng lời thế chứ nghe sợ lắm...
@ thai hang:
- về kế toán nội bộ: để theo dõi chính xác được các khoản thu chi và tồn quỹ thì bạn bảo với sếp là cho bạn con số dư tiền mặt đầu kỳ. số phát sinh trong kỳ theo các nghiệp vụ cứ thế mà nhập vào cuối kỳ hay lúc nào sếp hỏi tiền trong quỹ còn bao nhiêu thì mặc dù bạn ko giữ quỹ vẫn có thể trả lời cho sếp được để sếp biết đường mà "ăn tiêu" và kinh doanh thôi.
- về kế toán thuế: nhất định phải có số dư đầu kỳ ( và thường là số tiền tương ứng với số vốn góp hay vốn điều lệ nêu đăng ký kinh doanh là tiền)
Cứ từ từ mà làm, ko rõ thì trao đổi thẳng thắn với sếp là ok!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA