Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký lao động cho người nước ngòai?thuế tncn

• Thread starter kitty2008
  • Ngày gửi
K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Các bạn ơi,
cty mình có vốn đầu tư nước ngòai. Mình đăng ký lao động ban đầu cho cty thì cần: bảng khai trình tình hình sử dụng lao động.
1. Có cần phải làm "Hồ sơ xin cấp giấy phép lao động" cho người nước ngòai lao động tại vn không? (trường hợp ngừơi ngày là giám đốc làm thuê, không có tên trong hội đồng thành viên, là đại diện pluật, có tên trong giấy phép đầu tư).
2. Hợp đồng lao động giữa vị giám đốc này với cty (ai sẽ đại diện ký).
3. Thuế TNCN cho người nước ngòai tính ra sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
1. Nếu giám đốc được bổ nhiệm tử cty mẹ làm đại điện pháp luật tại VN thì không cần làm work permit.
2. Hợp đồng này ký giữa giám đốc và người có thẩm quyền bổ nhiệm ông giám đốc từ cty nước ngoài đó (nói dễ hiểu là Giám đốc cty bên nước ngoài).
3. Thuế TNCN tính theo qui định áp dụng cho người nước ngoài cư trú hoặc không cư trú tại VN theo quy định hiện tại nhé bạn. Chú ý thêm về phần thuê nhà cho ổng nhé.
Good luck

K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Đây là Cty cổ phần : liên doanh giữa 03 bên (cty vn 50% vốn điều lệ, cty nước ngoài 49%, cá nhân vn 1%). Không phải là cty con của cty ở nước ngoài thì phải làm sao?

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Nếu Giám đốc là người nước ngoài và :

1/ Có tên trong giấy phép đầu tư với chức danh : TỔNG GIẢM ĐỐC hay GIÁM ĐỐC thì không cần làm W. P. (giấy phép LĐ).

2/ HĐLĐ - như The Hoang đã nói, do Tổng Giám đốc cty bên nước ngoài đại diện ký.

3/ Xác định TN tại NN và VN, rối áp dụng biểu tính thuế của người nước ngoài cư trú tại Việt Nam (TN bắt đầu từ 8tr). Nếu có phát sinh tiền thuê nhà, thì căn cứ tính thuế sẽ có thêm PC tiền thuê nhà bằng:
- 15% lương Gross nếu tiền thuê nhà lớn hơn 15% LGross,
- hoặc bằng đúng tiền thuê nhà nếu tiền thuê nhỏ hơn 15% L.Gross

Thân!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Ông tổng đó vẫn phải có quyết định bổ nhiệm của HĐQT, trong đó ghi rõ trách nhiệm, quyền hạn và thù lao phải trả cho Tổng.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Nếu ông Tổng Giám Đốc có tên trong GPDKKD thì không cần đăng ký.
Mình đã từng làm GPLD cho người nước ngoài ở trường hợp này rồi.
Làm thì không thừa, nhưng không làm cũng k sao cả.

K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Cám ơn các bạn, như vậy là không cần làm GPLD.
Cho mình hỏi, chẳng hạn:
+ Thu nhập (Gross Income) tại của ông TGD là: 35.000.000 VND/tháng
+ Thu nhập tại nước ngoài : 30.000.000 VND/tháng.
+ Cư trú tại VN trên 183 ngày.
Mình tính thuế TNCN của ông TGD phải nộp: 1.200.000+0.2*(35.000.000-20.000.000)=4.2000.000vnd
có đúng không? có phải kê thêm phần thu nhập ở nước ngoài không?và phần chi phí thuê nhà không? mẫu biểu kê khai thuế TNCN đối với cty?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cám ơn các bạn, như vậy là không cần làm GPLD.
Cho mình hỏi, chẳng hạn:
+ Thu nhập (Gross Income) tại của ông TGD là: 35.000.000 VND/tháng
+ Thu nhập tại nước ngoài : 30.000.000 VND/tháng.
+ Cư trú tại VN trên 183 ngày.
Mình tính thuế TNCN của ông TGD phải nộp: 1.200.000+0.2*(35.000.000-20.000.000)=4.2000.000vnd
có đúng không? có phải kê thêm phần thu nhập ở nước ngoài không?và phần chi phí thuê nhà không? mẫu biểu kê khai thuế TNCN đối với cty?

Chào bạn,
công ty bạn chi trả lương bao nhiêu thì tính khấu trừ thuế bấy nhiêu thôi. Còn phần nhận ở nước ngoài (bên nước ngoài họ cũng sẽ khấu trừ phần chi trả cho ổng rồi) ko liên quan tới cty bạn thì bạn ko cần quan tâm hàng tháng. Chỉ đến cuối năm mới tổng hợp để quyết toán thuế TNCN cho ổng thôi.
Phần chi phí thuê nhà lấy theo số thực tế chi trả nếu <15% tổn thu nhập của ổng. Nếu >15% tổng thu nhập của ổng thì lấy =15% tông thu nhập. Sau đó tính lại thuế TNCN cho ổng.

H

Huonglcs

Guest
7/5/08
3
0
0
43
Ha Noi
Các bạn ơi,
cty mình có vốn đầu tư nước ngòai. Mình đăng ký lao động ban đầu cho cty thì cần: bảng khai trình tình hình sử dụng lao động.
1. Có cần phải làm "Hồ sơ xin cấp giấy phép lao động" cho người nước ngòai lao động tại vn không? (trường hợp ngừơi ngày là giám đốc làm thuê, không có tên trong hội đồng thành viên, là đại diện pluật, có tên trong giấy phép đầu tư).
2. Hợp đồng lao động giữa vị giám đốc này với cty (ai sẽ đại diện ký).
3. Thuế TNCN cho người nước ngòai tính ra sao?

H

Huonglcs

Guest
7/5/08
3
0
0
43
Ha Noi
Thue TNCN cung tinh tuong tu nhu nguoi Viet Nam.
Khi dang ky nop thue theo to khai so 03/TNCN ( xin tai Chi cuc thue )

B

baoyu

Guest
1/12/05
2
0
0
42
Hà Nội
Thuế TNCN

Em chào cả nhà.
Cho em hỏi thủ tục nộp thuế TNCN cho người nước ngoài bao gồm những mẫu biểu và thủ tục nào?
- Những khoản thu nhập nào được tính vào thu nhập cá nhân? Trường hợp cty thuê nhà cho nhân viên thì tiền thuê nhà đó tính cho mỗi cá nhân như thế nào để cộng vào tính thuế TN? Tiền xăng xe, điện thoại, tiền ăn có phải cộng vào để tính thuế TNCN ko?Thời gian nộp thuế theo quý hay theo tháng? Lần đầu làm về thuế TNCN mong các Bác giúp đỡ?
- Cho em được hỏi ngoài chủ đề một chút: Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài, SX trong nước và Chỉ Xuất khẩu ra nước ngoài.vậy việc kê khai thuế GTGT đầu ra như thế nào? Em xin cảm ơn!

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Em chào cả nhà.
Cho em hỏi thủ tục nộp thuế TNCN cho người nước ngoài bao gồm những mẫu biểu và thủ tục nào?
- Những khoản thu nhập nào được tính vào thu nhập cá nhân? Trường hợp cty thuê nhà cho nhân viên thì tiền thuê nhà đó tính cho mỗi cá nhân như thế nào để cộng vào tính thuế TN? Tiền xăng xe, điện thoại, tiền ăn có phải cộng vào để tính thuế TNCN ko?Thời gian nộp thuế theo quý hay theo tháng? Lần đầu làm về thuế TNCN mong các Bác giúp đỡ?
- Cho em được hỏi ngoài chủ đề một chút: Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài, SX trong nước và Chỉ Xuất khẩu ra nước ngoài.vậy việc kê khai thuế GTGT đầu ra như thế nào? Em xin cảm ơn!

- Cách tính : Xem thông tư 81 - thuế TNCN
- Kê khai và nộp thuế TNCN : Thông tư 60 (ở mục kê khai và nộp thuế),
- Đăng ký, biểu mẫu : xem thông tư 85 (hoặc hỏi cơ quan thuế, họ sẽ cho bạn form và cách điền thông tin đó)
- Có thắc mắc gì khi đọc và tìm hiểu thì bạn có thể hỏi, nhưng không phải câu hỏi quá chung chung như thế.

Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA