Viết HĐ GTGT cho tiêu dùng nội bộ

• Thread starter NguyenHongHa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Cho mình hỏi thêm là: Cty mình buôn bán máy tính. Vậy khi mình xuất dùng thì có phải viết HĐGTGT không hay chỉ viết phiếu xuất kho thôi?
Cảm ơn các bạn nhiều nha?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Cho mình hỏi thêm là: Cty mình buôn bán máy tính. Vậy khi mình xuất dùng thì có phải viết HĐGTGT không hay chỉ viết phiếu xuất kho thôi?

Bạn xuất dùng giá trị lớn ko??? Nếu lớn thì cũng nên xuất HĐGTGT với giá vốn! Thân!

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi đã gửi lên webketoan nội dung TT30 mới nhất bổ xung cho TT32 về thuế GTGT bạn vào đường dẫn này tham khảo (Bài viết của tôi nằm ở trang 3 sau loạt bài của bạn Nguyen Tu Anh ) :
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=18403
Tiện thể tôi xin trích dẫn phần liên quan đến câu hỏi của bạn :
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Thân

Sửa lần cuối:
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Tôi đã gửi lên webketoan nội dung TT30 mới nhất bổ xung cho TT32 về thuế GTGT bạn vào đường dẫn này tham khảo (Bài viết của tôi nằm ở trang 3 sau loạt bài của bạn Nguyen Tu Anh ) :
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Thân

Mình đã đọc mục này nhưng muốn hỏi lại các bạn cho chắc chắn. Cảm ơn bạn nhiều ha.

T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Xin hỏi các bạn là công ty mình sản xuất và sử dụng luôn sản phẩm đó để lắp đặt cho một sản phẩm khác( sau đó mới bán) thì sản phẩm đã được sản xuất ra( Giá trị tương đối lớn) và đem đi lắp đặt đó có phải xuất hóa đơn GTGT không? Trả lời giúp mình nhé!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Thân

Cho mình hỏi thêm nhé: "Trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”. Vậy thì phải tính cả thuế đầu ra? VD giá mua vào là 600000 thì trên HD viết là 600.000, thuế 5%: 30.000, tổng tiền: 630.000đ.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cho mình hỏi thêm nhé: "Trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”. Vậy thì phải tính cả thuế đầu ra? VD giá mua vào là 600000 thì trên HD viết là 600.000, thuế 5%: 30.000, tổng tiền: 630.000đ.
Bạn bán ra ngoài bằng giá mua bình thường ư? Thế thì lỗ à? :005:
Hóa đơn bạn xuất phải theo giá bán cho khách hàng(Thường là sẽ cao hơn giá mua vì còn các CP QLDN + CPBH...).
VD: Bên bạn mua 600.000 nhưng bán là 700.000 (chẳng hạn là như vậy), xuất hóa đơn là: Đơn giá: 700.000, thuế suất 5% -> tiền thuế là 35.000, tổng tiền: 735.000
Nếu bạn xuất theo giá vốn thì sẽ là trốn thuế đấy! Bạn cận thận nha!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Đây là mình xuất dùng mà.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Sao bạn cẩn thận thế ,đương nhiên mình xuất hàng ra sử dụng khi viết HĐ chỉ ghi giá bán chưa thuế là giá vốn rồi ,bạn tính như trên là hoàn toàn đúng không sợ bên thuế bắt bẻ đâu .Mà bác thuế thấy cũng chẳng thiệt thuế của nhà nước vì sau đó bạn đưa TS đó vào khấu hao ,nếu viết ít tiền thì hàng tháng phân bổ ít và ngược lại .Thân

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Cảm ơn bạn yaobei nha.
Nhưng mình xin trích dẫn nguyên văn trên TT32 nhé để tránh sự nhầm lẫn cho các bạn nào quan tâm đến vấn đề này.
5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

Các bạn đọc kỹ ko lại nhầm lẫn giống mình. Khổ ghê.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Công ty bạn xuất dùng hàng hoá cho nội bộ thì theo quy định phải xuất hoá đơn GTGT, và hạch toán như thường.
Thân chào

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cảm ơn bạn yaobei nha.
Nhưng mình xin trích dẫn nguyên văn trên TT32 nhé để tránh sự nhầm lẫn cho các bạn nào quan tâm đến vấn đề này.
5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

Các bạn đọc kỹ ko lại nhầm lẫn giống mình. Khổ ghê.
Tiện thể tôi xin trao đổi ngắn gọn với bạn ,chính mấy dòng bạn trích dẫn đó làm cho các doanh nghiệp khốn khổ khi xuất hàng hóa ra biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo mà vẫn phải lập HĐGTGT ghi giá bán bình thường .nhưng bây giờ TT30 nói rõ : trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế GTGT không ghi, gạch chéo .
Còn trường hợp của bạn phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Rõ ràng TT30 thông thoáng hơn TT32 ở phần trên và cả phần liên quan đến việc xuất hàng tiêu dùng nội bộ ,không phân biệt chi li như phần a và b mà bạn trích dẫn ,rất dễ cho DN vận dụng ,cớ sao mà cứ kêu khổ vậy .Thân

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tiện thể tôi xin trao đổi ngắn gọn với bạn ,chính mấy dòng bạn trích dẫn đó làm cho các doanh nghiệp khốn khổ khi xuất hàng hóa ra biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo mà vẫn phải lập HĐGTGT ghi giá bán bình thường .nhưng bây giờ TT30 nói rõ : trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế GTGT không ghi, gạch chéo .
Còn trường hợp của bạn phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Rõ ràng TT30 thông thoáng hơn TT32 ở phần trên và cả phần liên quan đến việc xuất hàng tiêu dùng nội bộ ,không phân biệt chi li như phần a và b mà bạn trích dẫn ,rất dễ cho DN vận dụng ,cớ sao mà cứ kêu khổ vậy .Thân

Không phải khốn khổ quá như pác nói đâu. Đã phân ra rõ ràng như thế, rớt vào trường hợp nào thì áp dụng trường hợp đó, đó là quy định phải tuân theo.

Thông tư 30 hiện nay chưa biết hiệu lực, vì thế không thể áp dụng một cách vô cớ được.

Bạn Nguyenhongha đã có câu giải đáp cho mình. Topic closed nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA