Ghi chi vào mục nào cho đúng?

• Thread starter phuongdy2
  • Ngày gửi
P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Cơ quan em vài bữa lại nhậu nhẹt, giao lưu. Dạ cho em hỏi số tiền chi cho những việc như thế không có trong quy định mà sếp vẫn bắt chi. Em nghe chị kế toán trước nói sếp nói chi thì cứ chi, rồi tìm cách hạch toán vào khoản nào đó cho hợp lý là được. Cho em hỏi thưưòng thì mình sẽ hạch toán vào đâu cho hợp lý ạ. Thanks mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namdd

Guest
5/10/07
24
0
0
Việt Nam
Em nghe chị kế toán trước nói sếp nói chi thì cứ chi, rồi tìm cách hạch toán vào khoản nào đó cho hợp lý là được.
Chị ấy nói chí phải, chí phải.
Tuy làm vậy là sai nhưng hầu như c.ty nào cũng làm vậy.
Mà các cơ quan nhà nước làm nhiều hơn là c.ty tư nhân àh.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Việc xử lý những khoản chi phí không có trong chế độ, chẳng biết hạch toán vào khoản mục nào là công việc vô cùng vất vả của kế toán. Nhưng đơn vị nào cùng phát sinh nhưng khoản chi đó, ví dụ như tiếp khách, phong bì phong bao tết nhất... cái chính là kế toán bạn phải biết "biến tấu" nó cho hợp lý thôi.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Việc xử lý những khoản chi phí không có trong chế độ, chẳng biết hạch toán vào khoản mục nào là công việc vô cùng vất vả của kế toán. Nhưng đơn vị nào cùng phát sinh nhưng khoản chi đó, ví dụ như tiếp khách, phong bì phong bao tết nhất... cái chính là kế toán bạn phải biết "biến tấu" nó cho hợp lý thôi.

Thế thì bạn í mới hỏi. Bạn nói cụ thể rõ hơn xem nào...

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam

Vậy mình mới hỏi các bạn có kinh nghiệm rồi thì thường hạch toán các khoản đó vào khoản nào cho hợp lý. Thanks trước nha!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tập chung cho vào chi phí tiếp khách hội nghị nhớ là đừng để khoản này vượt quá mức theo quy định.

S

shenglong

Guest
25/4/08
2
0
0
Long An
Đúng là chỉ còn cách hãy hợp thức hóa chứng từ đó cho hợp lệ, rồi đưa vào chi phí tiếp khách của cấp trên (642) thôi.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
mình thấy hợp lý nhất vẫn là đưa vào 6428. Tuy nhiên, theo mình biết nó cũng có một tỷ lệ để giới hạn chi phí này với doanh thu trong kỳ nữa.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
bạn ở đơn vị HCSN mà dùng những tài khoản 642... là die luôn đó nhé. cách hợp thức ở đây là bạn có thể đưa hóa đơn đó vào chi tiếp khách m 13414. Nếu như tiếp khách quá sợ vượt mức thì bạn có thể luân chuyển qua chi sửa chữa hoặc mua linh tinh gì đó..... Nghe bạn nói mình mới thấy ông sếp của mình thật hiền, ổng không bao giờ ăn nhậu lung tung

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Đem trừ vào lương của mấy ông hay đi nhậu là giải pháp nhanh nhất. Để lần sau các ông ý bớt nhậu đi.

K

kieunhi

Guest
9/4/08
13
0
0
Đồng Tháp
ý kiến hay đấy...cứ trừ lương mấy ổng cho bớt nhậu...không biết chừng nào mới làm được như thế nữa ....chớ mấy cái vụ này làm kế tóan đau đầu lém

H

Hồng Ly

Guest
16/11/06
13
0
0
Hà Nội
Đòi trừ lương của mấy ông đi nhậu thì không cẩn thận bạn chẳng còn lương mà lĩnh đâu, he he. Cứ đưa vào mục chi tiếp khách 134.14, nếu vượt quá thì phải biến tấu đi thôi. Chả còn cách nào khác. Bạn cứ vẽ cho giỏi vào thì được tăng lương sớm.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Có gì mà phải bàn tính tiêu cực thế nhỉ!!! Cứ theo quy định mà chi thôi, tiếp khách hết khoảng 10triệu/1ngày thì cứ thế mà chia ra. Kiếm đâu đó cái hoá đơn rồi ghi rõ nội dung trên chứng từ thanh toán
"Chi mua nước khoáng lavie tiếp 1.000 khách đến làm việc tại đơn vị về việc.....
125 thùng x 80.000đ/thùng = 10.000.000đ"
thế là xong!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA