khấu hao TSCD xây nhà xưởng

• Thread starter apple4329
  • Ngày gửi
A

apple4329

Guest
2/4/08
7
0
0
38
Hatay
công ty em mới thành lập,do vậy tất cả các hóa đơn đều phải viết lại từ sau ngày đuợc cấp mã số thuế, hôm vừa rồi em đến chỗ công ty bán vật liệu xây dựng yêu câu họ viết hóa đơn , thì họ tư vấn em có thể viết hóa đơn VAT hoặc hóa đơn trực tiếp, về cơ bản thì thuế trực tiếp và thuế VAT thì không có vấn đề j, nhưng điều em băn khoăn là giá vật liệu ở trên 2 hóa đơn là khác nhau, ở hóa đơn VAT, giá cao nhất của gạch chỉ đuợc là 1020 đồng/ viên, trong khi đó giá trên hóa đơn trực tiếp có thể viết 1500đồng/viên, thậm chí cao hơn cũng đuợc, nếu chọn hóa đơn VAT thì c.ty sẽ không mất đồng nào, do đuợc hoàn thuế, còn nếu viết theo hoa đơn trực tiếp thì công ty em mất trắng 5% thuế, nhưng bù lại công ty sẽ đuợc lợi từ việc viết giá vật liệu chênh lên ( ở đây là 500 đồng/viên gạch) mà công ty em xây dựng hết gần 1 tỷ tiền mua gach, em tính toán thì chọn viết hóa đơn trực tiếp là có lợi hơn, nhưng không biết có vi phâm pl kô, do việc viết chênh giá vật liệu.
mong anh chị tư vấn và giải quyết giúp em vấn đề này
thanks cả nhà:020:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cucarot1080

Guest
12/12/07
14
0
1
Hà Nội
Cứ đúng luật ta làm, quan trọng là em quan hệ với thuế có tốt không.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Cứ đúng luật ta làm.
Nhưng cho hỏi chút nha: "có thấy hỏi tí tẹo tèo teo nào viền khấu hao tài sản cố định đâu."

C

cucarot1080

Guest
12/12/07
14
0
1
Hà Nội
uh! Chắc là bài văn diễn dịch này không đi theo chủ để tổng quát. Nhưng ý bạn ấy hỏi thì ở đây liệu nếu viết hoá đơn thông thường thì chi phí sẽ được đội lên thuế có chấp nhận không. Nói chung nếu quan hệ tốt có đội lên một tý người ta cũng cho ngơ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA