Nộp thuế TNDN

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi thuế TNDN hiện nay có phải nộp theo thực tế không, mỗi quý mình dựa vào DT, CP thực tế kê khai vào đấy, nếu có lãi thì phải đóng thuế ngay đúng không ạ. Thời hạn nộp tờ khai là đến cuối tháng sau của mỗi quý, vậy nếu quý đó có đóng thuế thì thời hạn đóng thuế là bao lâu ạ.
Thanks!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Các bạn cho mình hỏi thuế TNDN hiện nay có phải nộp theo thực tế không, mỗi quý mình dựa vào DT, CP thực tế kê khai vào đấy, nếu có lãi thì phải đóng thuế ngay đúng không ạ.
Đúng

Thời hạn nộp tờ khai là đến cuối tháng sau của mỗi quý, vậy nếu quý đó có đóng thuế thì thời hạn đóng thuế là bao lâu ạ.
Thanks!!!
Ví dụ: QI/2008 là cuối tháng 04/2008 hết hạn nộp tờ khai. Hạn nộp tờ khai thuế trùng với hạn nộp tiền.

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Thanks! Lúc trước mình có nghe nói thời hạn nộp tờ khai là ngày 30/04 của Qúi I/2008. Còn hạn nộp thuế là ngày 10/05. Now nghe bạn nói vậy thì mình phải đi nộp thuế ngay thôi.

P

phambang

Guest
21/4/08
38
2
0
BINH DUONG
Theo mình được bít cơ quan thuế dựa theo ngày nộp tờ khai và ghị bộ vào sổ thuế, kể từ lúc đó là Dn của bạn coi như chưa nộp thuế, cho nên tốt nhất là khi nộp tờ khai xong thì đóng thuế luôn cho yên trí

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Theo mình được bít cơ quan thuế dựa theo ngày nộp tờ khai và ghị bộ vào sổ thuế, kể từ lúc đó là Dn của bạn coi như chưa nộp thuế, cho nên tốt nhất là khi nộp tờ khai xong thì đóng thuế luôn cho yên trí

Cũng không nhất thiết như vậy? miễn sao trong tháng kế tiếp của quý nộp hết cả TM lẫn tiền thuế là đc.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Thanks! Lúc trước mình có nghe nói thời hạn nộp tờ khai là ngày 30/04 của Qúi I/2008. Còn hạn nộp thuế là ngày 10/05. Now nghe bạn nói vậy thì mình phải đi nộp thuế ngay thôi.

Bạn nên cộng thêm tiền nộp phạt chậm luôn

Chỉ tính kể từ thời điểm bạn nộp tiền vào ngân sách nhà nước thôi

thuế TNDN hiện nay có phải nộp theo thực tế không
chưa hoàn toàn đúng. Chỉ đúng với những DN đã tính được chi phí và làm theo mẫu 01A/TNDN
Còn nếu chưa tính được thì bít thực tế như thế nào mà bắt người ta nộp: vậy làm theo mẫu 01B/TNDN

Thời hạn nộp tờ khai là đến cuối tháng sau của mỗi quý, vậy nếu quý đó có đóng thuế thì thời hạn đóng thuế là bao lâu ạ
Theo mình biết thì hạn nộp tờ khai và đóng thuế đều là 30 ngày. tính từ ngày cuối cùng của quý. Nếu ngày thứ 30 trùng với ngày nghĩ, lễ, tết thì có thể tính ngay sang ngày tiếp theo.

Xin được tham gia về việc kê khai tạm nộp thuế TNDN theo quy định hiện nay như sau:
1. Thời hạn kê khai và nộp thuế: Ngày cuối cùng của tháng đầu quý sau. Ví dụ kê khai tạm nộp quý I/2008 thì hạn chót nộp tờ khai và cũng là thời hạn phải nộp thuế (nếu có) là ngày 30/04/2008.
2. Có thể kê khai tạm nộp một trong 2 cách:
+ Theo thu nhập thực tế phát sinh (mẫu 01A/TNDN). Kê khai tạm nộp theo cách này, nếu doanh nghiệp của bạn còn số lỗ chưa được chuyển lỗ (lỗ luỹ kế đến cuối quý trước) thì được trừ vào TNCT của quý này (nếu có) và nộp thuế trên phần TNCT còn lại. Nếu doanh nghiệp của bạn mới hoạt động thỉ phải kê khai theo cách này (vì không có tỷ lệ TNCT/doanh thu của năm trước)
+ Trường hợp đơn vị bạn không thể kê khai được theo cách trên thì tạm nộp trên tỷ lệ doanh thu của năm trước (Mẫu 01-B/TNDN; Thuế TNDN=Doanh thu thực tế của quý trước x tỷ lệ x thuế suất thuế TNDN). Nếu năm trước cơ quan thuế đã kiểm tra quyết toán thì lấy tỷ lệ TNCT/Doanh thu theo kết quả kiểm tra của cơ quan thuế. Nếu cơ quan thuế chưa kiểm tra thì lấy theo báo cáo quyết toán thuế TNDN năm trước của đơn vị.

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Bạn cho mình hỏi chút!
Cách tính như bạn thì qúi I lấy DT của năm trước x ty lệ x thuế suất Thuế TNDN đúng ko ạ.Nhưng trong tờ khai thuế TNDN qúi I mình thấy chị kế toán cũ lấy DT thực tế của QI x tỷ lệ x TS thuế TNDN.Vậy là thế nào,thật sự mình mới tiếp nhận công việc nên chưa biết.Mong bạn chỉ gíup.
Nếu QII này cty mình lãi tới 600 thì mình vẫn khai theo mẫu 1B hay sao,cách tính the nào gíp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA