Hạch toán nguyên giá khi mua xe ô tô?

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Chào các bạn.
Vào ngày 28/04/2008 công ty mình có mua sắm một chiếc xe ô tô 7 chỗ ngồi. Khi mua xe về thì sếp mình có đi làm các thủ tục như : nộp lệ phí trước bạ cho chiếc xe, đi đăng kiểm tại trung tâm đăng kiểm. Vậy các bạn cho mình hỏi là khi hạch toán nguyên giá của chiếc xe thì mình sẽ cộng giá trị của xe dựa trên hóa đơn GTGT, lệ phí trước bạ và cả chi phí đăng kiểm xe phải không các bạn? Và bắt đầu tháng 05/2008 này mình sẽ bắt đầu tính khấu hao TSCD cho chiếc xe cụ thể là 8 tháng trong năm 2008 này phải không các bạn? Và cho mình hỏi xe 7 chỗ thì mình khấu hao trong vòng bao nhiêu năm vậy các bạn? Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn.
Vào ngày 28/04/2008 công ty mình có mua sắm một chiếc xe ô tô 7 chỗ ngồi. Khi mua xe về thì sếp mình có đi làm các thủ tục như : nộp lệ phí trước bạ cho chiếc xe, đi đăng kiểm tại trung tâm đăng kiểm. Vậy các bạn cho mình hỏi là khi hạch toán nguyên giá của chiếc xe thì mình sẽ cộng giá trị của xe dựa trên hóa đơn GTGT, lệ phí trước bạ và cả chi phí đăng kiểm xe phải không các bạn? Và bắt đầu tháng 05/2008 này mình sẽ bắt đầu tính khấu hao TSCD cho chiếc xe cụ thể là 8 tháng trong năm 2008 này phải không các bạn? Và cho mình hỏi xe 7 chỗ thì mình khấu hao trong vòng bao nhiêu năm vậy các bạn? Cảm ơn các bạn nhiều.
+ Nguyên giá TSCĐ:
= Giá mua trên HĐ + Lệ phí trước bạ + phí đăng kiểm + chi phí chạy thử nếu có.
+ Thời điểm tính khấu hao cho TSCĐ là thời điểm TSCĐ được đưa vào sử dụng kết thúc quá trình chạy thử.
+ Thời gian tính khấu hao từ 6 đến 10 năm.

Thân chào!

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Theo quyết định 206/2003 thì bạn trích 17%/năm, qua tháng 5 bạn trích khấu hao là đúng rồi. Công ty mình vừa mua xe TOYOTA 7 chỗ và cũng làm như thế.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
+ Nguyên giá TSCĐ:
= Giá mua trên HĐ + Lệ phí trước bạ + phí đăng kiểm + chi phí chạy thử nếu có.
Thân chào!

chi phí chạy thử nếu có Không phải đâu. tất tần tật những gì liên quan đến việc mua chiếc xe đó (có chứng từ hoá đơn đầy đủ)

bạn chú ý: Những hoá đơn, chứng từ chi phí đưa vào hình thành TSCĐ thì không được đưa vào chi phí QLDN nữa nha.
Mình nói vậy vì vẫn thấy nhiều kế toán đôi khi vẫn nhầm: 1 hđ mà hạch toán tới 2 lần

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
chi phí chạy thử nếu có Không phải đâu. tất tần tật những gì liên quan đến việc mua chiếc xe đó (có chứng từ hoá đơn đầy đủ)

bạn chú ý: Những hoá đơn, chứng từ chi phí đưa vào hình thành TSCĐ thì không được đưa vào chi phí QLDN nữa nha.
Mình nói vậy vì vẫn thấy nhiều kế toán đôi khi vẫn nhầm: 1 hđ mà hạch toán tới 2 lần

Bạn nên đi vào trọng tâm câu hỏi của người hỏi chứ không phải là trả lời theo quán tính như trên nhé! Người hỏi hòi gì mình trả lời cho họ, cái gì họ ko biết hoặc chưa chắc thì trả lời cho họ biết, không phải tất tần tật mọi chi phí liên quan đến nó mà cộng vào đâu bạn ạ! Ví dụ nhé tiền thuế trên HĐ kia có cộng vào nguyên giá TSCĐ không? mặc dù nó là chi phí liên quan đến TSCĐ đó.

Sửa lần cuối:
N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com

Ví dụ nhé tiền thuế trên HĐ kia có cộng vào nguyên giá TSCĐ không?

Có thích cộng hay không còn tuỳ vào anh kế toán kia sao lại hỏi tui:
:004: Còn tôi chả dại chi mà cộng vô.

bạn lại tiếp chú ý:
Nếu đã bạn nào lỡ cộng vào rùi: thì bạn nhanh chóng kiểm tra tk133 xem có đưa vào đây không nha.
Nêu có: kê khai điều chỉnh giảm luôn

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tui mạn phép trả lời như sau:
Bạn phải tính được nguyên giá của TSCĐ đó: cách tính thì như mọi người đã trả lời như trên. Riêng khấu trừ thuế GTGT đầu vào của TSCĐ – Theo quy định hiện hành thì riêng đối với tài sản cố định dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thì được khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào.

Đối với tài sản cố định đâu tư, mua sắm hoặc được tặng, cho để sử dụng vào các mục đích dưới đây thì thuế GTGT tương ứng ghi trên hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ tạo thành tài sản cố định đó không tính vào thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học, TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).

Do đó, doanh nghiệp thành lập theo Luật doanh nghiệp, hoạt động kinh doanh dịch vụ dạy học, dạy nghề, bệnh viện, phòng khám đa khoa, vận tải thương mại .. . , việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định thực hiện như sau:

- Tài sản cố định là nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho dịch vụ dạy học, dạy nghề, bệnh viện, phòng khám đa khoa, thuế GTGT đầu vào
không được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định.

- Tài sản cố định dung chung cho dịch vụ dạy học, dạy nghề, bệnh viện, phòng khám đa khoa, vận tải, thương mại... được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào.
(Theo Công văn số 1571 TCT/CS của TCT ngày 17 tháng 1 năm 2008 của TCT)
Giờ thì tuỳ bạn xem mình ở loại nào thì sẽ có cách hạch toán thôi.

Còn thời điểm trích khấu hao theo quy định là lúc bắt đầu đưa TSCĐ đó vào sử dụng. Bạn mua ngày 28/4 và đưa vào sử dụng ngay thì buộc phải tính khấu hao từ ngày 28/4 mà không căn cứ vào ngày ghi trên hoá đơn. Nhưng theo tôi để thuận lợi cho công tác hạch toán khấu hao TSCĐ thì khi mua tài sản vào bất kỳ ngày nào trong tháng mà bạn không muốn tính khấu hao theo ngày thì có thể lập một biên bản đưa TSCĐ đó vào sử dụng vào ngày đầu tháng kế tiếp. Vậy là bạn có thể hạch toán khấu hao theo tháng rất dễ dàng.
Thời gian tính khấu hao cho TSCĐ được trích càng nhanh càng tốt thôi tuỳ vào tình hình kinh doanh của C.ty bạn thôi nhưng phải theo phương pháp thống nhất.
Chúc bạn thành công!

D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Công ty em cũng mua một chiếc oto 4 chỗ nhưng của cá nhân nên ko có HĐGTGT, bên công ty em đã làm thủ tục đăng kiểm, nộp lệ phí trước bạ, cho em hỏi như vậy em có thể đưa chiếc ôto này vào TSCĐ của công ty được chưa, nếu được các anh chị có thể gửi hoặc cho em văn bản hướng dẫn được ko ạ, em cảm ơn

N

Nguyen Trong Ni

Guest
28/4/08
8
0
0
Hà Nội
Theo minh thi NG = gia mua tren hoa don + phi truoc ba + chi phi khac co lien qua den qua trinh mua hang, chu ko duoc cong them vao phi dang kiem. Vi thoi het han dang kiem chang nhe lai thay doi nguyen gia cua TSCD (vi cu 3 nam la dang kiem lai 1 lan). Moi nguoi thay the co ok khong?

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Theo mình, mình đã trả lời một lần về bài này rồi thì phải: NG xe ô tô thì chỉ nên cộng vào NG là số tiền mua xe (trước thuế) + lệ phí trước bạ, còn những chi phí khác như đăng kiểm, xăng dầu là những chi phí thường xuyên nên đưa vào CPQL cho nhanh để khỏi bị hạch toán 2 lần như trên đã nói,( vì Cty mình mua nhiều xe ô tô rồi có chút KN thôi)

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Công ty em cũng mua một chiếc oto 4 chỗ nhưng của cá nhân nên ko có HĐGTGT, bên công ty em đã làm thủ tục đăng kiểm, nộp lệ phí trước bạ, cho em hỏi như vậy em có thể đưa chiếc ôto này vào TSCĐ của công ty được chưa, nếu được các anh chị có thể gửi hoặc cho em văn bản hướng dẫn được ko ạ, em cảm ơn

Bạn đăng ký sang tên cong ty rồi thì đưa vào tài sản công ty bạn ạ, tài sản đổi tên tức là đổi chủ.
Thân chào

C

cat80

Guest
7/4/08
36
0
0
Ha Noi

Theo mình nghĩ thì bạn nên làm hợp đồng mua bán xe với cá nhân kia và ra cục thuế xin mua hóa đơn. Khi đã có hóa đơn bạn làm như phần trên ý

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có thích cộng hay không còn tuỳ vào anh kế toán kia sao lại hỏi tui:
:004: Còn tôi chả dại chi mà cộng vô.

bạn lại tiếp chú ý:
Nếu đã bạn nào lỡ cộng vào rùi: thì bạn nhanh chóng kiểm tra tk133 xem có đưa vào đây không nha.
Nêu có: kê khai điều chỉnh giảm luôn

Vậy vấn đề của bạn nói là : Thích thì cộng, không thích thì thôi.

Bác nói 2 cái này mâu thuẫn quá, bác hướng dẫn người ta cộng tất tần tật vào(nếu có HĐ chứng từ đầy đủ) nhưng sau bác lại nói là thích thì cộng và đi hỏi người khác.=>Potay.com

T

tucam1702

Guest
8/3/14
2
0
1
Vĩnh Phúc
Ðề: Hạch toán nguyên giá khi mua xe ô tô???

Các bác ơi, cty em kd dịch vụ vận tải, mua 1 oto như sau:
giá mua (có hoá đơn): 662.727.273 + 10% VAT = 729.000.000;
lệ phí trước bạ (tờ khai): 74.800.000;
Hoá đơn DV đăng kiểm: 340.000;
Đăng ký biển số (có biên lai): 1.000.000
Vậy nguyên giá oto có cộng 10% VAT không? (cty mới thành lập, tính thuế GTGT theo pp trực tiếp)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA