Thuế khấu trừ của hàng nhập khẩu

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Trong thông tư 60 có nói. thuế GTGT của hàng nhập khẩu chỉ được khấu trừ khi DN đã được kho bạc Nhà nước đóng mộc đã thu tiền trên biên lai hoặc giấy nộp tiền. Vậy cho em hỏi trong trường hợp Cty em được gia hạn nợ thuế như thuế (vì có thẻ ưu tiên) thì phần hàng hóa em nhập về của tháng đó chỉ được kê khai cho tháng đã nộp thuế hay tờ khai về khi nào em hạch tóan khi đó.
Xin mọi ngưởi giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Trong thông tư 60 có nói. thuế GTGT của hàng nhập khẩu chỉ được khấu trừ khi DN đã được kho bạc Nhà nước đóng mộc đã thu tiền trên biên lai hoặc giấy nộp tiền. Vậy cho em hỏi trong trường hợp Cty em được gia hạn nợ thuế như thuế (vì có thẻ ưu tiên) thì phần hàng hóa em nhập về của tháng đó chỉ được kê khai cho tháng đã nộp thuế hay tờ khai về khi nào em hạch tóan khi đó.
Xin mọi ngưởi giúp em với.

Có thẻ ưu tiên hay ko cũng vậy, cứ khi nào bạn nộp xong thuế GTGT, có biên lai thì khi đó mới đc khấu trừ.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Dạ. Về phần thuế thì em hiểu. Nhưng cái phần trị giá hàng em mua thì sao ạ. Vì hàng em nhập về là khách yêu cầu xuất ngay, nếu phải chờ báo cáo thuế mới xuất thì e là không được. Còn nếu xuất ngay mà chưa hạch tóan lô hàng đó thì lại âm TK156

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Dạ. Về phần thuế thì em hiểu. Nhưng cái phần trị giá hàng em mua thì sao ạ. Vì hàng em nhập về là khách yêu cầu xuất ngay, nếu phải chờ báo cáo thuế mới xuất thì e là không được. Còn nếu xuất ngay mà chưa hạch tóan lô hàng đó thì lại âm TK156

Em vẫn hạch toán bình thường ngay khi nhập hàng về, xuất hàng bình thường. Khi nhập hàng về thì em vẫn kê khai trên TK thuế GTGT bình thường (mẫu 01-2/GTGT) nhưng cột 10 (thuế GTGT) thì em bỏ trống, khi nào nộp tiền thuế đó thì em kê khai vào cột 10 tiền thuế, còn cột 08 (doanh số mua chưa thuế) thì bỏ trống.
Còn trên sổ thì em vẫn hạch toán bình thường vào TK 156

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA