Sổ quỹ tiền mặt

• Thread starter thaihang1210
  • Ngày gửi
T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
công ty em mới thành lập em là người đầu tiên mở số ...công ty thành lập từ tháng 3 ....em mới vào làm từ tháng 4 , bây giờ em muốn mở sổ quỹ tiền mặt nhưng ko xác định được số dư đầu kì thỉ phải làm sao .....công ty mình làm về kiến trúc nếu vậy để theo dõi tiến mặt nội bộ trong công ty thì mình làm số chi tiết tiền mặt được không..giúp mình nha...

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Trước mắt bạn phải lập chứng từ thu góp vốn của các thành viên. Phải có Biên bản họp thành viên và góp vốn vào. Vậy là có số dư để có tiền chi rồi.
(Nợ 111 Có 411).
Nếu có góp vốn bằng Tài sản thì căn cứ biên bản và hồ sơ giao nhận tài sản đê ghi (Nợ 211,... CÓ 411).

D

dang dinh hung

Guest
10/4/08
29
0
0
ĐắkTô
công ty em mới thành lập em là người đầu tiên mở số ...công ty thành lập từ tháng 3 ....em mới vào làm từ tháng 4 , bây giờ em muốn mở sổ quỹ tiền mặt nhưng ko xác định được số dư đầu kì thỉ phải làm sao .....công ty mình làm về kiến trúc nếu vậy để theo dõi tiến mặt nội bộ trong công ty thì mình làm số chi tiết tiền mặt được không..giúp mình nha...
1. do công ty mới thành lập nên làm gì có số dư đầu kỳ mà xác định
2. nếu muốn xác định số dư đầu kỳ của tháng 04 thì phải yêu cầu kế toán đưa tập chứng từ thu-chi của tháng 03 ra để tái ghi sổ các nghiệp vụ thu-chi của tháng 03 đồng thời cuối tháng xác định số dư cuối kỳ( SDCC = SDĐK nếu có + Thu trong kỳ - Chi trong kỳ). Số dư cuối tháng 03 chính là số dư đầu kỳ của tháng 04.

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
:deal:
1. do công ty mới thành lập nên làm gì có số dư đầu kỳ mà xác định
2. nếu muốn xác định số dư đầu kỳ của tháng 04 thì phải yêu cầu kế toán đưa tập chứng từ thu-chi của tháng 03 ra để tái ghi sổ các nghiệp vụ thu-chi của tháng 03 đồng thời cuối tháng xác định số dư cuối kỳ( SDCC = SDĐK nếu có + Thu trong kỳ - Chi trong kỳ). Số dư cuối tháng 03 chính là số dư đầu kỳ của tháng 04.

công ty có giấy đăng ký kinh doanh vào tháng 3 nhưng bắt đầu từ tháng 4 mới chính thức hoạt động mà làm sao xác định được số dư mà cũng ko có kế toán vì mình là người đầu tiên đi đăng kí trên thuế mà........và cũng là người đầu tiên đi mở sổ đó hic hic :018:

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com

công ty có giấy đăng ký kinh doanh vào tháng 3 nhưng bắt đầu từ tháng 4 mới chính thức hoạt động mà làm sao xác định được số dư mà cũng ko có kế toán vì mình là người đầu tiên đi đăng kí trên thuế mà........và cũng là người đầu tiên đi mở sổ đó hic hic :018:

Nếu như bạn nói thì theo tôi bạn vẫn chưa rành viền tk 111 ( tiền mặt) cho lắm.
Coi như tháng 3 công ty bạn không hề có thu-chi

Vậy bạn chú ý khi góp vốn kinh doanh: có thể góp bằng TSCĐ, bằng tiền mặt, bằng tiền gửi ngân hàng,...
Vậy số dư đầu kỳ của tháng 4 sẽ đúng bằng số tiền góp vồn kinh doanh bằng tiền mặt.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Bạn thân mến!
Việc bạn nhận vào cty mới thành lập làm việc là một điều rất tốt, việc mà những người đi làm kế toán như mình mơ ước đó chứ! Bạn sẽ tự tay xây dựng hệ thống kế tóan cho cty cũng trực tiếp theo dõi từ đầu tất cả các chi phí, TS, ...

Bây giờ bạn tạo hệ thống sổ sách từ đầu cũng có thể tư vấn cho sếp dùng phần mềm kế toán, sau đó căc cứ vào quyết định thành lập công ty, biên bản góp vốn, tiền mặt hiện có trong cty làm số dư đầu của các TK nhé! sau đó cập nhập thêm khi có phát sinh.

CHúc bạn thành công!

Thân chào!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Trước tiên bạn nên làm bảng Đăng ký mở sổ bằng máy vi tính rồi gửi lên Chi Cục Thuế. Sau đó bạn tập hợp tất cả các phiếu thu, chi, Biên bản góp vốn của các thành viên... để hạch toán trong tháng tư.Các hóa đơn vẫn có thể hạch toán trong vòng 3 tháng mà bạn.

K

khoadn

Guest
12/9/06
2
0
0
đà nẵng

Đầu tiên bạn phải phân biệt rõ giữa sổ quỹ tiền mặt và sổ chi tiết tài khoản 111 có sự khác nhau. Sổ quỹ là công cụ giúp thủ quỹ trong việc quản lý dòng tiền ra vào gồm các chỉ tiêu như là: dư đầu kỳ, thu, chi, dư cuối kỳ. Nếu công ty bạn mới thành lập thì dư đầu kì = 0. Còn nếu bạn muốn nói đến sổ chi tiết tài khoản 111 thì đó là công cụ cho người làm kế toán phần hành tiền. Trong đó cũng bao gồm các chỉ tiêu như sổ quỹ nhưng thêm vào phần hạch toán nữa. Chúc bạn thành công.

P

Phuoc Nhan

Sơ cấp
24/4/08
20
0
1
Vinh Long
Các bạn cho mình hỏi có Cty TNHH (2 thành viên góp vốn) ngành nghề chính là chế biến thuỷ hải sản. Cty thuê xưởng chế biến của Cty A nhưng trên hợp đồng thuê xưởng có ghi: bên cho thuê sẽ thu tiền thuê xưởng của bên thuê trên sản lượng thành phẩm của mỗi tháng. Thực tế bên cho thuê chỉ xuất hóa đơn gia công cho bên thuê, không xhđ cho thuê xưởng vậy mình phải làm sao???

X

xuanhit

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Tây
Công ty mình mới thành lập. Giám Đốc là ngưòi nước ngoài(100% vốn nước ngoài), thu chi do ông ấy quản ly. Khi mình vào làm thì ko hề có phiếu thu chi gì cả. Giờ muốn lên sổ quỹ tiền mặt mà mình ko biết phải làm thế nào cả. Tất cả đối với mình đều là mới mẻ vì mình mới ra trường. Mong các bạn giúp đỡ mình!

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
theo mình bạn nên bảo xếp đưa em đống giấy tờ thu chi để em lên số. số dư đầu kỳ chính là số vốn góp của các thành viên.

Q

quynhlinh24

Sơ cấp
7/7/08
16
0
1
39
Hà Nội
Sao Xuanhit giống mình vậy? GĐ công ty mình cũng giữ tiền và thu chi nhưng lại bắt mình làm thủ quỹ(hic). Các anh chị và các bạn đã từng làm và có kinh nghiệm giúp bọn em với, em cảm ơn, cảm ơn...!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Giúp thế nào đây bạn,có 2 lựa chọn :một là bạn bảo sếp đưa tiền để bạn giữ, hai là bảo sếp bạn k muốn làm thủ quỹ nữa ,hãy bảo người khác thay thế.Và bạn biết sếp trả lời thế nào rồi đấy.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thì dễ mà.
Nói với sếp thế này: Hoặc là ông làm sếp tôi làm thủ quĩ, hoặc là ông làm thủ quĩ tôi làm sếp. Cho ông chọn. Nếu thấy khó chọn thì cho ông gọi điện thoại hỏi người thân hehe

Q

quynhlinh24

Sơ cấp
7/7/08
16
0
1
39
Hà Nội
Nhưng vấn đề khó ở chỗ em lại kiêm luôn cả kế toán nữa cơ, thế em mới lúng túng trong việc ghi PT, PC chứ. Hỏi GĐ thì GĐ nói là cái đó em phải tự biết. Em thì chỉ biết nhận HĐ từ tay GĐ thôi. Em phải làm gì đây?

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Bên mình cũng tương tự như bạn!

Mình vẫn có 1 số tiền trong quỹ nhất định, nhưng hầu như chi tiêu gì đó đều báo với sếp, và sếp chi tiền ra! Như chi trả tiền in Card, báo sếp, sếp xuất tiền, mình viết phiếu Chi cho bên cung cấp như bình thường.
Phiếu thu mình chỉ lập khi thu đc từ cung cấp dịch vụ mà thôi !

Lucky!

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Công ty mình mới thành lập. Giám Đốc là ngưòi nước ngoài(100% vốn nước ngoài), thu chi do ông ấy quản ly. Khi mình vào làm thì ko hề có phiếu thu chi gì cả. Giờ muốn lên sổ quỹ tiền mặt mà mình ko biết phải làm thế nào cả. Tất cả đối với mình đều là mới mẻ vì mình mới ra trường. Mong các bạn giúp đỡ mình!
như vậy bạn phải lập phiếu thu chi cho những cái hoá đơn c/từ đó.Nói chung là cứ làm rồi sẽ rõ mà

L

linhthuychinh

Guest
27/2/08
7
0
0
Liễu Giai, HN
Toi cung la nguoi moi vao nghe, cong ty cua toi la cty luat tnhh mot thanh vien dang ky kinh doanh khong ghi von dieu le khong co co dong gop von, chi co von cua chu doanh nghiep. Vay hạch toan nhu the nao? Rat mong moi nguoi giup do. Xin cam on

M

mylove0511

Guest
24/3/08
2
0
0
39
Ha Noi
Chào các bạn!mình là thành viên mới.Xin các bạn giúp mình một điều được ko?Cách tính Số TK dư trong sổ quỹ tiền mặt là gì vậy?Giúp mình với nhé!vì mình ko có nghiệp vụ kế toán,chưa học qua bao giờ nhưng khi đi thi tuyển vào công ty mình đang làm thì mình tuyển vào vị trí hành chính văn phòng.Vậy mà lại phải làm kế toán nội bộ.Mình ko biết gì hết.HHu huhuu.

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Chào các bạn!mình là thành viên mới.Xin các bạn giúp mình một điều được ko?Cách tính Số TK dư trong sổ quỹ tiền mặt là gì vậy?Giúp mình với nhé!vì mình ko có nghiệp vụ kế toán,chưa học qua bao giờ nhưng khi đi thi tuyển vào công ty mình đang làm thì mình tuyển vào vị trí hành chính văn phòng.Vậy mà lại phải làm kế toán nội bộ.Mình ko biết gì hết.HHu huhuu.

:flowersun
Số dư đầu kỳ của tiền mặt= Dư đầu kỳ + phát sinh tăng - phát sinh giảm
Số dư đầu kỳ là số liệu của ngày 30 hoặc ngày 31 tháng trước chuyển sang ngày mùng 1 của tháng này.
Số dư cuối kỳ là số liệu của ngày 30, 31 tháng trước hoặc tháng này.
Có vậy thôi bạn ah.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA