hạch toán về khoản thu khác (ngoài ng/sách)

• Thread starter nguyentanhong
  • Ngày gửi
N

nguyentanhong

Guest
20/2/08
11
0
0
Quảng Ngãi
Đơn vị tớ là cơ quan hành chính NN-T.Tra huyện- hoạt động bằng nguồn k/phí cấp phát từ NSNN. Trong quá trình hoạt động, có khoản thu về trích % số tiền phát hiện tham nhũng xử lý qua thanh tra (trích % trước khi thực hiện nộp ng/sách), để phản ảnh khoản thu này trên tài liệu kế toán tớ phân vân không biết hạch toán ở tài khoản nào cho phù hợp. Rất mong các bạn cho mình chia sẻ kinh nghiệm về ng/vụ này nhé-Chân thành cảm ơn./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
Đơn vị tớ là cơ quan hành chính NN-T.Tra huyện- hoạt động bằng nguồn k/phí cấp phát từ NSNN. Trong quá trình hoạt động, có khoản thu về trích % số tiền phát hiện tham nhũng xử lý qua thanh tra (trích % trước khi thực hiện nộp ng/sách), để phản ảnh khoản thu này trên tài liệu kế toán tớ phân vân không biết hạch toán ở tài khoản nào cho phù hợp. Rất mong các bạn cho mình chia sẻ kinh nghiệm về ng/vụ này nhé-Chân thành cảm ơn./.

vì là cơ quan hành chính đơn thuần, bất kì khoản thu nào đều là của ngân sách nhà nước, tùy từng nguồn thu mà có văn bản quy định tỷ lệ được trích để lại và chi từ khoản được trích để lại đó.
Về ngân sách thì khoản tiền này được gọi khoản ghi thu - ghi chi, tức tức là các khoản thu thuộc ngân sách nhà nước nhưng để lại đơn vị chi quản lý qua ngân sách.
Khi phát sinh khoản tiền xử lý và được trích để lại bằng tiền mặt, bạn phải gửi khoản tiền đó vào tài khoản tiền gửi tại kho bạc (tài khoản tiền gửi, không phải là tài khoản thu ngân sách), nếu chưa có tài khoản tiền gửi thì đăng kí với kho bạc huyện bạn nhé. Để quản lý ngân sách tức là Kho bạc mà.
Sau đó căn cứ vào giấy nộp tiền vào tài khoản tiền gửi, bạn hạch toán và mở sổ kế toán:
Nợ 112
Có 5118 (thu khác)
Nếu đơn vị bạn đã khoán chi, bạn phải lập dự toán cho khoản chi đó theo chương, loại, khoản, nhóm, mục chi đưa cho ông chánh thanh tra kí, đóng dấu và gửi kho bạc, để khi bạn rút khoản tiền đó, kho bạc kiểm soát khoản chi đó.
Khi bạn chi tiền, hạch toán
Nợ 5118
Có 661
Cuối năm, lập bảng thu chi theo các nhóm, mục chi gửi cho phòng tài chính và kho bạc để ghi thu - ghi chi vào ngân sách, tiền còn dư trên tài khoản đó, nếu đã khoán chi, được chi tiếp vào năm sau. Nếu chưa khoán chi thì thì nộp lại ngân sách
Các bác thanh tra nhậu khỏe lắm đó nghe:biggrinda

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Theo tôi khoản % như mấy bác thanh tra đang băn khoăn chưa biết ghi thế nào mà để anh em trong diễn đàn tập trung đi đập phá đâu đó thì tốt nhỉ?
Cơ quan mình chẳng có khoản kinh phí nào như vậy, loanh quanh xử lý vài ba vụ lãnh đạo đi tiếp khách làm sao để mấy bác "thanh tra" sờ đến còn bỏ qua cho thì đã hết kinh phí rồi, chán thật!
Không rõ khoản % của các bác đó nguồn gốc như thế nào, nhưng tôi nghĩ như thế này: Cơ quan thanh tra chỉ là kiểm tra, xử lý vi phạm chứ không thực hiện thu tiền sai phạm. Khoản % được trích lại là do cơ quan chủ quản cấp, và kinh phí đó để hỗ trợ chi thường xuyên phục vụ công tác thanh tra, kiểm tra của các bác. Khoản thu đó không thể là khoản thu chưa qua ngân sách, mà là nguồn ngân sách NN cấp. Như vậy phải được hạch toán bổ sung nguồn (Nợ 112/Có 4612).
Nói không fải mong các bác bỏ qua nhé!

D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
Theo tôi khoản % như mấy bác thanh tra đang băn khoăn chưa biết ghi thế nào mà để anh em trong diễn đàn tập trung đi đập phá đâu đó thì tốt nhỉ?
Cơ quan mình chẳng có khoản kinh phí nào như vậy, loanh quanh xử lý vài ba vụ lãnh đạo đi tiếp khách làm sao để mấy bác "thanh tra" sờ đến còn bỏ qua cho thì đã hết kinh phí rồi, chán thật!
Không rõ khoản % của các bác đó nguồn gốc như thế nào, nhưng tôi nghĩ như thế này: Cơ quan thanh tra chỉ là kiểm tra, xử lý vi phạm chứ không thực hiện thu tiền sai phạm. Khoản % được trích lại là do cơ quan chủ quản cấp, và kinh phí đó để hỗ trợ chi thường xuyên phục vụ công tác thanh tra, kiểm tra của các bác. Khoản thu đó không thể là khoản thu chưa qua ngân sách, mà là nguồn ngân sách NN cấp. Như vậy phải được hạch toán bổ sung nguồn (Nợ 112/Có 4612).
Nói không fải mong các bác bỏ qua nhé!

Khi Thanh tra họ làm xong có quyết định xử lý thu hồi. Khi thu hồi được, nộp vào kho bạc theo mục, tiểu mục. Phần được trích để lại theo tỷ lệ phần trăm quy định và cơ quan thụ hưởng được chi theo văn bản quy định
Phần để lại đó như tôi đã nói, từ chuyên dùng là khoản thu để lại đơn vị chi quản lý qua ngân sách, không phải là "nguồn ngân sách cấp". Nếu ngân sách cấp thì phải là các hình thức như cấp dự toán, lệch chi, cấp tạm ứng... (có quyết định của cấp có thẩm quyền).
Khoản này phải quyết toán riêng, chi theo đúng nội dung văn bản quy định về khoản chi đó cho phép, không hòa vào dự toán chi thường xuyên được.
Về chế độ kế toán HCSN, có các bút toán bổ sung nguồn kinh phí. Tuy nhiên, Bổ sung nguồn kinh phí đối với cơ quan hành chính đơn thuần thì thấy nói chung chung chưa hướng dẫn cụ thể. Cơ quan hành chính, thì cứ TK 461 là theo dõi nguồn Ngân sách cấp, 5118 là nguồn thu khác. Hạch toán riêng rẽ theo nguồn để quyết toán theo nguồn vậy thôi

N

nguyentanhong

Guest
20/2/08
11
0
0
Quảng Ngãi
Thank, trích và sử dụng theo quy định cuả Chính phủ và thông tư liên tịch của Bộ tài chính-Thanh tra chính phủ.Hê . . .hê...hê, nhưng phương pháp hạch toán không nói cụ thể, mình là Thanh tra cần phải gương mẫu công khai và minh bạch với các cơ quan kiểm soát đối với khoản thu-chi này.
Nên mong các bạn chia sẽ và ủng hộ chứ-cảm ơn./.

N

nguyentanhong

Guest
20/2/08
11
0
0
Quảng Ngãi
Cám ơn bạn nhe ! bạn là ngưới có am hiểu về hoạt động thanh tra và xử lý kết quả thanh tra. Nhất là xử lý về khoản tiền tham nhũng đã thu hồi được, được tiến hành theo một quy trình pháp luật quy định. Khoản % được trích và sử dụng :friend:theo quy định của CP và được hướng dẫn thực hiện bởi BTC_TTCP, riêng về phương pháp ghi chép hạch toán (ghi kép) không hướng dẫn cụ thể. Nên có nhiều bạn trả lời theo tinh thần thiện chí có, ko thiện chí có, nhưng với p/pháp của bạn thì riêng tôi thấy là thuyết phục nhất.
Bởi thể hiện tính công khai và minh bạch đối với khoản thu-chi này trên tài liệu kế toán của đơn vị sử dụng (nhất là cơ quan thanh tra)- chân thành cảm ơn tất cả.
Còn nhậu thì mình bị chống chỉ định với Bia-Rượu, vì viêm đại tràng mãn tính từ khi còn học đại học./.

N

nguyentanhong

Guest
20/2/08
11
0
0
Quảng Ngãi
Trao đổi

nguyên văn :Hehe, thanh tra tài chính, đi hỏi cách xử lý tiền được trích khi phát hiện các bác tham ô, Tức cười thật.
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến vấn đề tớ trao đổi trên diễn đàn, Tớ bổ sung thêm một số thông tin liên quan để bạn đỡ "tức cười".
Hệ thống th/tra theo quy định của Luật thanh tra hiện nay, gồm Thanh tra Hành chính và Thanh tra chuyên ngành.
-Thanh tra hành chính : Th/tra Chính Phủ; Th/tra tỉnh và th/tra huyện(quận
-Thanh tra chuyên ngành :Thanh tra Bộ và cơ quan ngang Bộ; Th/tra Sở
Đơn vị tớ là Th/tra hành chính chứ ko phải là th/tra chuyên ngành (Th/tra Sở Tài chính hoặc Th/tra Bộ tài chính) như bạn nghĩ. Nên trong hoạt động của mỉnh, có v/đề xử lý liên quan đến Kế toán-Tài chính-ngân sách trước hết phải gặp Bác Chuyên ngành để "giúp đỡ" về tính đúng đắn của vấn đề theo chức trách Nhà nước phân công.
Cũng như các Bác Thẩm phán, trước khi xét xử vụ án đánh người gây thương tích thì phải có sự "giúp đỡ" của các Bác sĩ pháp y là người bị hại có thương tích ko; mức độ tổn hại đến sức khỏe bao nhiêu %;... sau đó mới tiến hành xét xử và đưa ra phán quyết của mình.
Một số th/tin đại cương đến bạn và mong nhận được sự chia sẻ của bạn cũng như của diễn đàn-chân thành cảm ơn./.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Ghẹo bạn tí thôi, Theo mình nghỉ đây là khỏan trích lại cũng được coi là ngân sách, bạn sử dụng theo qui định hiện hành mà thôi. Sử dụng như thế nào chắc bạn cũng đã nắm rồi, còn về hạch tóan thì bạn cứ hạch tóan vào phần thu khác 5118, chủ yếu là các khỏan chi của bạn đúng qui định hay không mà thôi. Mình có quen mấy bác kiểm tóan, họ bảo kiềm tra tài chính các đơn vị chủ yếu là kiểm tra thu-chi có đúng qui định hay không, còn về hạch tóan thì qua loa mà thôi, nếu kiểm hết chắc tới Tết.
Mà cũng lạ nhỉ, thanh tra mà không nhậu cũng lạ nhỉ. Chắc bao thư hỗ trợ công tác phí chắc nhận nhỉ.

V

vuhunghn

Sơ cấp
29/9/07
26
0
3
40
Hà nội
Căn cứ QĐ của TT, người bị TT có trách nhiệm đi nộp vào KBNN, KBNN căn cứ QĐ đó thu và hạch toán vào TK tiền gửi của Phòng TT, Khoản trích % đó phải được rút qua KBNN sau đó về bạn hạch toán như diễn đàn đã nói

D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
Cám ơn bạn nhe ! bạn là ngưới có am hiểu về hoạt động thanh tra và xử lý kết quả thanh tra. Nhất là xử lý về khoản tiền tham nhũng đã thu hồi được, được tiến hành theo một quy trình pháp luật quy định. Khoản % được trích và sử dụng :friend:theo quy định của CP và được hướng dẫn thực hiện bởi BTC_TTCP, riêng về phương pháp ghi chép hạch toán (ghi kép) không hướng dẫn cụ thể. Nên có nhiều bạn trả lời theo tinh thần thiện chí có, ko thiện chí có, nhưng với p/pháp của bạn thì riêng tôi thấy là thuyết phục nhất.
Bởi thể hiện tính công khai và minh bạch đối với khoản thu-chi này trên tài liệu kế toán của đơn vị sử dụng (nhất là cơ quan thanh tra)- chân thành cảm ơn tất cả.
Còn nhậu thì mình bị chống chỉ định với Bia-Rượu, vì viêm đại tràng mãn tính từ khi còn học đại học./.

Mình không biết gì về thanh tra cả. Chỉ năm một chút nguyên tắc về Ngân sách thôi!
Bạn không nhậu được thì là chuyên gia phá mồi nhé he he:bigok:

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Mà cơ chế của ta củng lạ nhỉ, đã lĩnh lương như CBVC khác thì xem đây cũng là nhiệm vụ, phát hiện tham nhũng thì phải nộp ngân sách hết, mà lại trích % để sử dụng, chắc để khuyến khích các bác mò ra con sâu tham nhũng. Nếu không có % này chắc các Bác chẳng thanh tra chi cho mệt xác.
Khỏan % này hình như nghe nói chủ yếu để nâng cao trình độ ngành, đào tạo, kô chi cá nhân. Nói thiệt nếu các bác thanh tra không vận dụng, lòn lách để chi cho cá nhân, em xin đi bằng hai đầu gối.

N

nguyentanhong

Guest
20/2/08
11
0
0
Quảng Ngãi
Nguyên văn "Mà cơ chế của ta củng lạ nhỉ, đã lĩnh lương như CBVC khác thì xem đây cũng là nhiệm vụ, phát hiện tham nhũng thì phải nộp ngân sách hết, mà lại trích % để sử dụng, chắc để khuyến khích các bác mò ra con sâu tham nhũng. Nếu không có % này chắc các Bác chẳng thanh tra chi cho mệt xác.
Khỏan % này hình như nghe nói chủ yếu để nâng cao trình độ ngành, đào tạo, kô chi cá nhân. Nói thiệt nếu các bác thanh tra không vận dụng, lòn lách để chi cho cá nhân, em xin đi bằng hai đầu gối"
Cảm ơn bác Haigames, "Kế toán là công cụ để quản lý kinh tế-tài chính" nên dù các bác Th/tra có dùng 72 phép thần thông của Tôn Ngộ Không để thiên biến vạn hóa đi nữa cũng không "lòn và lách" qua các bác th/tra chuyên ngành kế toán-tài chính của Bộ tài chính và Sở Tài chính đâu nhé. Hê, hê, hê
Cho nên có "ý tưởng" thì cũng ở dạng "tiềm năng" thôi.
Xin hãy quên ...byebye, see you again...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA