Xử lý hóa đơn

• Thread starter hai_pt
  • Ngày gửi
H

hai_pt

Guest
13/10/05
36
0
6
Thanh Xuân - Hà Nội
Các anh chị và mọi người cho em hỏi trường hợp này thì xử lý ntn?
Cty em có bán một sản phẩm với giá ghi trên hóa đơn là 3.000.000đ xong sau đó khách hàng đó yêu cầu bên em viết lại hóa đơn với giá là 5.000.000đ. Giám đốc bên em đã đồng ý. Vậy giờ em phải xử lý hóa đơn 3.000.000 kia như thế nào? Làm biên bản hủy hóa đơn hay có cách nào khác không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Cty em có bán một sản phẩm với giá ghi trên hóa đơn là 3.000.000đ xong sau đó khách hàng đó yêu cầu bên em viết lại hóa đơn với giá là 5.000.000đ. Giám đốc bên em đã đồng ý. Vậy giờ em phải xử lý hóa đơn 3.000.000 kia như thế nào? Làm biên bản hủy hóa đơn hay có cách nào khác không?

Nếu thế thì bạn làm cái biên bản huỷ cái hoá đơn kia đi.Xuất HĐ khác cho họ.Nhưng mà như thế này là xuất khống HĐ đó.:wall:

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Hóa đơn sai đơn giá -> Thành tiền sai => Biện pháp tốt nhất, nhanh nhất là HỦY. Bạn xuất lại 1 HĐ cho bên khách hàng.

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
+ Sợ hủy: Xuất thêm HĐ điều chỉnh tăng tiền HĐ đã xuất kia.
+ Không sợ hủy: Thu lại HĐ kia làm biên bản hủy: Lý do sai đơn giá, sau đó xuất thay thế HĐ khác giá 5.000.000 đ.
+ Ưu điểm của sợ hủy là không phải làm tờ khai bổ sung 01/KHBS.
+ Nhược điểm của xuấtlại HĐ là phải làm lại bảng 01/KHBS nếu HĐ đã kê khai rùi.
Mấu BBDC tăng file mình gửi kèm.

Thân chào bạn!

Sửa lần cuối:
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn có thể làm 1 cái biên bản điều chỉnh hoá đơn ghi tăng giá bán lên, có chữ ký và xác nhận đồng ý của cả 2 bên là ok thôi.
Thân!

H

havt

Guest
6/7/06
44
0
0
41
Bắc-Trung-Nam
Tốt nhất bạn làm cái biên bản huỷ cho 2 sếp ký và bạn xuất lại hoá đơn mới là được thôi.

P

phambang

Guest
21/4/08
38
2
0
BINH DUONG
Lưu ý: Nếu HĐ đã xuất lâu rồi, và bên kia đã báo cáo thuế rồi, thì khi hủy sẽ hơi phức tạp. Làm biên bản hủy nếu rõ lý do. Đã có nhiều câu trả lời cho bạn, nhưng mình nghĩ bạn nên nêu ra ngày xuất hoá đơn là ngày nào, như vậy sẽ rõ hơn.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Đây là 2 mẫu biên bản hủy hóa đơn giữa 2 công ty, mình post lên đây. Bạn nào cần thì down về tham khảo nha.
Thân!!!

Đính kèm

• huy HD.rar
    3 KB · Lượt xem: 48
  • bien ban huy hoa don TL.rar
    4.4 KB · Lượt xem: 51
H

HOANG HANG

Guest
16/3/07
9
0
0
44
TP Thanh Hoa
Mình nghĩ nên làm thế này: Hai công ty nên lập ra 1 biên bản làm việc trong đó nội dung thống nhất rằng hoá đơn trước xuất sai giá trị nên bên khách hàng sẽ xuất trả lại cho Công ty bạn một hoá đơn bằng đúng giá trị trên hoá đơn Cty bạn đã xuất (Trên HĐ ghi rõ là xuất trả hàng hoá). Sau đó Cty bạn chỉ cần xuất lại HĐ với giá 5.000.000đ.

S

songly

Guest
14/4/08
8
1
0
37
tp hcm
Cái vụ HĐ này cho mình hỏi 1 xíu.bên cty mình mua máy in và bình chũa cháy nhưng khổ nỗi khi ghi MST vào thì người đi mua đọc MST(của cty mình) sai. vậy bây giờ HĐ đó phải xữ lý thế nào? Kêu bên bán xuất lại HĐ khác người ta có xuất không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái vụ HĐ này cho mình hỏi 1 xíu.bên cty mình mua máy in và bình chũa cháy nhưng khổ nỗi khi ghi MST vào thì người đi mua đọc MST(của cty mình) sai. vậy bây giờ HĐ đó phải xữ lý thế nào? Kêu bên bán xuất lại HĐ khác người ta có xuất không?

Sai mã số thuế thì tốt nhất bạn yêu cầu bên bán xuất lại HĐ khác cho mình, không nên điều chỉnh hay làm gì khác.

Thân chào bạn!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Tùy theo tình huống thôi, bạn có thể xuất thêm hóa đơn 2.000.000 cho người ta,hoặc có thể hũy thì làm biên bản điều chỉnh (02 bản), mỗi bên gữa một bản,kêu người mua trả hóa đơn cũ, xuất hóa đơn mới.Làm biên bản điều chỉnh hóa đơn,
Thân chào

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
"Các anh chị và mọi người cho em hỏi trường hợp này thì xử lý ntn?
Cty em có bán một sản phẩm với giá ghi trên hóa đơn là 3.000.000đ xong sau đó khách hàng đó yêu cầu bên em viết lại hóa đơn với giá là 5.000.000đ. Giám đốc bên em đã đồng ý. Vậy giờ em phải xử lý hóa đơn 3.000.000 kia như thế nào? Làm biên bản hủy hóa đơn hay có cách nào khác không? "
- theo như lời bạn nói thì bên khách hàng yêu cầu bên bạn xuất lại hóa đơn với giá trị 5.000.000đ. vậy thì bên bạn cũng có thể yêu cầu họ xuất lại một hóa đơn hàng bán bị trả lại với giá trị cũ là 3.000.000đ. như thế có phải dễ dàng hơn không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA