Xin các bạn chỉ giúp mình cách hạch toán trong trường hợp này nhé! Xin cảm ơn

• Thread starter phamvan
  • Ngày gửi
P

phamvan

Guest
Trường hợp như sau:

Công ty tôi làm có ký Hợp đồng (gọi là HĐ Hợp tác kinh doanh). Nghĩa là Công ty có một khu đất nhưng đất đó là Công ty thuê của Nhà nước thời gian là 50 năm. Nay Cty hợp tác với một Cty A (Cty TNHH 2 TV trở lên) kinh doanh trên phần đất đó ( Cty chỉ hùn phần đất thôi) trong HĐ hai bên thỏa thuận là hàng tháng Cty A phải trả cho Cty 50.000.000 đ (số tiền này bên Cty A đã nộp cả thuế TNDN). Như vậy khi Cty nhận tiền thì mình hạch toán như thế này không biết đúng không?

Cách 1:Coi như đây là khoản doanh thu (mặc dù Cty không xuất hóa đơn GTGT, mà chỉ làm phiếu thu) khi xác định doanh thu chịu thuế mình loại khoản đấy ra, như vậy có được không vậy?

Cách 2: Mình ghi thẳng vào lợi nhuận sau thuế của Cty.
No 111/112
Co 4212
Mong các bạn cho mình xin ý kiến nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
50.000.000 đ đó là khoản tiền gì vậy bạn. Bật mí thêm chút xíu nữa được không? :atom:

P

phamvan

Guest
Mình có nói rồi. Đây là điều khoản ghi trong Hợp đồng hợp tác kinh doanh đấy bạn. Số tiền bắt buộc bên Cty A phải trả cho Cty hàng tháng là 50.000.000 đ. ( Không phải là Hợp đồng thuê đất đâu bạn nhé )

Y

yennhime

Guest
Theo mình nghĩ thì bạn ghi như cách 1 là chính xác bởi theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì thu nhập từ các hoạt động liên doanh liên kết mà đã đóng thuế thu nhập doanh nghiệp rồi thì không phải tính vào thu nhập chịu thuế.

Còn nếu bạn làm như cách 2 thì khi bạn lập báo cáo lỗ lãi sẽ không chính xác nữa.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Xin bổ sung ý kiến của bạn Yennhime, khi quyết toán thuế TNDN bạn cần thuyết minh rõ khoản này và chứng minh đươc rằng đã đóng thuế TNDN rồi. :atom:

N

nguyennangtu

Guest
16/10/04
3
0
0
52
tphcm
Hach toán

phamvan nói:
Trường hợp như sau:

Công ty tôi làm có ký Hợp đồng (gọi là HĐ Hợp tác kinh doanh). Nghĩa là Công ty có một khu đất nhưng đất đó là Công ty thuê của Nhà nước thời gian là 50 năm. Nay Cty hợp tác với một Cty A (Cty TNHH 2 TV trở lên) kinh doanh trên phần đất đó ( Cty chỉ hùn phần đất thôi) trong HĐ hai bên thỏa thuận là hàng tháng Cty A phải trả cho Cty 50.000.000 đ (số tiền này bên Cty A đã nộp cả thuế TNDN). Như vậy khi Cty nhận tiền thì mình hạch toán như thế này không biết đúng không?

Cách 1:Coi như đây là khoản doanh thu (mặc dù Cty không xuất hóa đơn GTGT, mà chỉ làm phiếu thu) khi xác định doanh thu chịu thuế mình loại khoản đấy ra, như vậy có được không vậy?

Cách 2: Mình ghi thẳng vào lợi nhuận sau thuế của Cty.
No 111/112
Co 4212
Mong các bạn cho mình xin ý kiến nhé!

Voi trường hợp này, bạn phải hach toán đây là một khoản thu nhập khác, có thể hach toán và phần hoạt động đầu tư và chịu thuế thu nhập DN.

T

trunghai60@hcm.

sodua
16/9/06
10
0
1
TP.HCM
Hợp tác kinh doanh thì phải có lãi có lỗ chứ sao cố định 50 tr. Đây là một dạng cho thuê mặt bằng thôi nhưng có lạng lách tí. Hàng tháng hạch toán tạm giữ. Cuối năm phải có biên bản tổng kết hoạt động kinh doanh. Có giải trình doanh thu, chi phí của hai bên kèm theo cho khớp số 50 tr được chia.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA