Cơ quan thuế yêu cầu kê khai lại thuế TNDN?

• Thread starter hoangminhtrang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoangminhtrang

Guest
1/5/08
9
0
0
39
nam dinh
Chào các bác ạ. Xin các bác tư vấn cho em 1 chút với, cuối tháng 4 vừa rồi em có đi nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính (theo mẫu 01A).Doanh nghiệp em kinh doanh dịch vụ vận tải, tính cuối năm 2007 có đăng ký chuyển lỗ sang năm 2008 là 74 triệu, trong quý 1 năm 2008 lại tiếp tục bị lỗ 9 triệu nữa, đến lúc nộp thuế, bác bên thuế kêu em phải kê khai lại điều chỉnh chi phí để nộp thuế TNDN như hàng tháng bên em vẫn tạm nộp trong năm 2007 nếu không bác ấy không chấp nhận. hic bay gio em phải làm thế nào ạ???Mong các bác chỉ giúp em với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Ôi chắc thấy cty của bác kê lỗ nhiều nên thuế không chịu đó mà. Phải làm lại tờ kê khai mới chứ biết làm sao? thuế là lệnh mà.:030:

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Chào các bác ạ. Xin các bác tư vấn cho em 1 chút với, cuối tháng 4 vừa rồi em có đi nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính (theo mẫu 01A).Doanh nghiệp em kinh doanh dịch vụ vận tải, tính cuối năm 2007 có đăng ký chuyển lỗ sang năm 2008 là 74 triệu, trong quý 1 năm 2008 lại tiếp tục bị lỗ 9 triệu nữa, đến lúc nộp thuế, bác bên thuế kêu em phải kê khai lại điều chỉnh chi phí để nộp thuế TNDN như hàng tháng bên em vẫn tạm nộp trong năm 2007 nếu không bác ấy không chấp nhận. hic bay gio em phải làm thế nào ạ???Mong các bác chỉ giúp em với.:wall:

Nếu là lỗ thực tế thì cứ giữ nguyên thế làm lại làm gì, còn các pác thuế không chịu thì bảo họ cho cái chử ký vào tờ khai rồi mang về.
DN lỗ là thực tế làm gì có vụ kê giảm chi phí để có lợi nhuận mừ nộp thuế chứ.

Anh_Nguyet nói:
Ôi chắc thấy cty của bác kê lỗ nhiều nên thuế không chịu đó mà. Phải làm lại tờ kê khai mới chứ biết làm sao? thuế là lệnh mà.

Mắc gì phải làm lại, thuế nào là lệnh thế pác.
Nếu văn bản quy phạm pháp luật có quy định DN không được lỗ nhiều thì mới nghe theo các pác thuế nhá, còn không thì miễn.
Hỏi các pác thuế thử xem chổ nào quy định không cho DN lỗ thế??:wall:

Sửa lần cuối:
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
oai đừng gay gắt thế nè hihi
nếu thực tế lỗ thì bạn cứ làm thôi, hok nhận thì xin lý dzo và chử ký mang về thôi, mắc gì phải sữa lại nè( sữa thàng lời thì GĐ cho nghĩ việc hihi)

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
cuối tháng 4 vừa rồi em có đi nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính (theo mẫu 01A).

đến lúc nộp thuế, bác bên thuế kêu em phải kê khai lại điều chỉnh chi phí để nộp thuế TNDN như hàng tháng bên em vẫn tạm nộp trong năm 2007 nếu không bác ấy không chấp nhận.

Có lẽ pác ở chi cục thuế quản lý bạn chưa hiểu hết tác dụng của mẫu 01A.
vì lâu nay toàn dùng 01B mà :004:

Nói vậy thôi. bạn hãy chắc chắn những chi phí của mình. chấm hết :wall:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Quan hệ giữa quan thuế và DN

Ôi chắc thấy cty của bác kê lỗ nhiều nên thuế không chịu đó mà. Phải làm lại tờ kê khai mới chứ biết làm sao? thuế là lệnh mà.:030:
Tôi không tán thành với ý kiến trên ,về cơ cấu TCT nằm trong BTC nhưng ở cấp tỉnh trở xuống cục thuế -chi cục thuế lại độc lập với sở tài chính họ là cq chuyên môn theo dõi và quản lý nguồn thu cho ngân sách giúp cho chính quyền sở tại ,chính vì thế họ có nhiều thế lực nhiều lúc áp DN những qui định trái với các thông tư hướng dẫn .Về DN chúng ta có trong tay TT60 trong đó qui định rõ quyền hạn và trách nhiệm của cán bộ thuế cũng như của DN ,chúng ta có thể khiếu nại ,hoặc kiện nhân viên thuế nếu họ làm sai gây thiệt hại cho DN .(Có điều trong thực tế hơi khó thực hiện vì các bác thuế vẫn đang đá bóng vừa thổi còi ),vì vậy trước hết diễn đàn là nơi chúng ta bày tỏ sự kiện bức xúc của DN ,những người am hiểu nên có phân tích trích dẫn đúng sai để giúp cho DN biết luật mà tranh luận ,hơn nữa tôi được biết thời gian tới chính phủ có những kiểm tra đánh giá việc thi hành luật thuế sao cho dễ đối với DN khó đối với cq quản lý ,điển hình các bạn sẽ thấy các thông tư sẽ thông thoáng hơn dễ hiểu hơn ,văn bản câu chữ không còn là đánh đố DN khi bác thuế muốn hiểu nội dung TT sao cho có lợi cho thuế thiệt cho DN như kể trên .Xin bày tỏ vài suy nghĩ cá nhân ,xin nhận được thêm những ý kiến về cùng đề tài .Thân

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tôi không tán thành với ý kiến trên ,về cơ cấu TCT nằm trong BTC nhưng ở cấp tỉnh trở xuống cục thuế -chi cục thuế lại độc lập với sở tài chính họ là cq chuyên môn theo dõi và quản lý nguồn thu cho ngân sách giúp cho chính quyền sở tại ,chính vì thế họ có nhiều thế lực nhiều lúc áp DN những qui định trái với các thông tư hướng dẫn .Về DN chúng ta có trong tay TT60 trong đó qui định rõ quyền hạn và trách nhiệm của cán bộ thuế cũng như của DN ,chúng ta có thể khiếu nại ,hoặc kiện nhân viên thuế nếu họ làm sai gây thiệt hại cho DN .(Có điều trong thực tế hơi khó thực hiện vì các bác thuế vẫn đang đá bóng vừa thổi còi ),vì vậy trước hết diễn đàn là nơi chúng ta bày tỏ sự kiện bức xúc của DN ,những người am hiểu nên có phân tích trích dẫn đúng sai để giúp cho DN biết luật mà tranh luận ,hơn nữa tôi được biết thời gian tới chính phủ có những kiểm tra đánh giá việc thi hành luật thuế sao cho dễ đối với DN khó đối với cq quản lý ,điển hình các bạn sẽ thấy các thông tư sẽ thông thoáng hơn dễ hiểu hơn ,văn bản câu chữ không còn là đánh đố DN khi bác thuế muốn hiểu nội dung TT sao cho có lợi cho thuế thiệt cho DN như kể trên .Xin bày tỏ vài suy nghĩ cá nhân ,xin nhận được thêm những ý kiến về cùng đề tài .Thân

Bác nói dài quá nên lạc đề mất roài. Cứ theo bài Huulong cho dễ hiểu. Phân tích nhiều quá, mấy ai hiểu chứ.

N

nothingBN

Guest
4/5/08
9
0
0
40
hà nội
theo ý kiến của em : nếu là chi phí thật thì ok vi nếu lỗ thật ma lại phải kê khai la không lỗ vậy thì chắc giám đốc sắp ra đường mất. nhưng hiện nay cũng có nhiều công ty khai tăng chi phí để giảm thuế TNDN mà. không biết bên bác có vậy không?

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Nếu bạn làm kế toán và tự tin rằng công việc mình làm đúng thì việc kê khai thuế TNDN tạm tính quý I /2008 là đúng. Cán bộ kêu bạn làm lai như trên là sai. Cán bộ không có quyền (Không được quyền) yêu cầu bạn phải kê khai lại. Cơ quan thuế phải thực hiện đúng các bước trong TT 60/2007/TT-BTC: trước hết mời giải trình (Hoặc DN có văn bản giải trình)-Được gọi là kiểm tra tại cơ quan thuế, sau đó mới ra quyết định kiểm tra tại trụ sở NNT. NẾu kiểm tra có vi phạm thì xử lý theo NĐ81/NĐ-CP (Hướng dẫn TT 61/2007/TT-BTC).
Bạn tự tinh đúng đi và không phải làm lại gì cả.
Chào nhe.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Miễn sao là bạn cảm thấy đúng là OK! Nhưng bên bạn là Doanh nghiệp vận tải thì bạn nên tham khảo kỹ luật thuế TNDN! Đỗi với các DN vận tải việc hạch toán chi phí nhất là xăng dầu rất hay bị 'bóc lột'. Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn dữ số đó thì bạn cứ chờ sát ngày bạn nộp, nếu bên thuế từ chối không nhận thì bạn xin cái xác nhận và lý do không nhận vào là OK! Chế độ tự kê khai tự nộp mà, làm sao mà ép buộc được.

K

kieunhi

Guest
9/4/08
13
0
0
Đồng Tháp
Miễn sao là bạn cảm thấy đúng là OK! Nhưng bên bạn là Doanh nghiệp vận tải thì bạn nên tham khảo kỹ luật thuế TNDN! Đỗi với các DN vận tải việc hạch toán chi phí nhất là xăng dầu rất hay bị 'bóc lột'. Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn dữ số đó thì bạn cứ chờ sát ngày bạn nộp, nếu bên thuế từ chối không nhận thì bạn xin cái xác nhận và lý do không nhận vào là OK! Chế độ tự kê khai tự nộp mà, làm sao mà ép buộc được.

đúng đấy. Mình làm đúng thì sửa lại làm gì hè....hổng lẻ bắt mình phải làm sai ...không thể hiểu :wall:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA