các khoản thu giảm chi

• Thread starter luan
  • Ngày gửi
L

luan

Guest
31/3/07
30
0
0
37
HA NAM
em mới học môn kế toán hcsn anh chi có thể giúp em lấy ví dụ về "các khoản thu giảm chi " vì em đọc sách mà không có ví dụ nên em không hiểu. Các anh chị giúp em nhe!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
em mới học môn kế toán hcsn anh chi có thể giúp em lấy ví dụ về "các khoản thu giảm chi " vì em đọc sách mà không có ví dụ nên em không hiểu. Các anh chị giúp em nhe!!!

Ví dụ đơn giản này nhé.
Tiền điện tháng 2 : đơn vị phải trả 100tr
Nhưng tại tháng đó đơn vị có sửa chữa nhà của ( đi thuê công ty xây dựng bên ngoài)
Bên đơn vị sửa chữa nhà này có dùng điện để thắp sáng, chạy máy và họ tiêu dùng của bạn : 10tr
Như vậy
- Căn cứ vào công tơ tổng điện lực báo bạn trả 100tr
Tại thời điểm tháng 2 bạn phải chuyển khoản trả cho điện lực 100tr, Lúc này hạch toán chi 66 là " 100tr
- đến cuối quí ( tháng 3) Căn cứ công tơ nhánh hoặc thoả thuận đơn vị xây dựng trả bạn 10 triệu.
thời điểm này bạn đã hạch toán chi 100tr nhưng trên thực tế khoản chi của bạn chỉ có 90tr. Và khi đó số tiền của bạn nhận được lúc này là 1 khoản thu. Nếu khoản thu này được dùng để hạch toán giảm số đã quyết toán chi thì người ta gọi là thu giảm chi.( Có 66)

L

luan

Guest
31/3/07
30
0
0
37
HA NAM
em cam ơn anh.vây các anh chị có thể giải thích giùm em về khoản chi về "tinh giảm biên chế " của tài khoản 661 lấy ví dụ là những khoản chi nào không ạ

L

luan

Guest
31/3/07
30
0
0
37
HA NAM
mong anh chi giải thích giùm em với!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
em cam ơn anh.vây các anh chị có thể giải thích giùm em về khoản chi về "tinh giảm biên chế " của tài khoản 661 lấy ví dụ là những khoản chi nào không ạ

Tinh giảm biên chế là khoản kinh phí chi trả cho những có cơ quan có người nghỉ hưu sớm, hoặc cán bộ công chức dôi dư khi sắp xếp lại.
Vd 1 người có thời gian làm việc 30 năm, tuổi 59. Nếu đơn vị sắp xếp lại đơn vị, hoặc người đó muốn về hưu khi trưa đủ tuổi 60. Nhà nước sẽ cấp 1 khoản kinh phí để trả cho những người này. nguồn kinh phí này kinh phí tinh giảm biên chế.

V

vkhanhkhanh

Guest

Xin được tiếp theo ý kiến của anh PHIHUNG
- Nói chung là các khoản thu nào mà không liên quan đến chức năng, nhiệm vụ của đơn vị mình
Một ví dụ khác: Có một số đơn vị hổ trợ cho CBCC xe đi lại trong trường hợp ma chay, cưới hỏi, … và thu lại khoản tiền xăng tương ứng. Vậy khoản thu này phải ghi giảm chi.
Nếu đơn vị cấp nhà tập thể thì khoản chi điện nước của từng hộ gia đình khi thu lại cũng phải ghi giảm chi.
Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA